Bạo lực gia đình 1004 Lượt xem

Sau khi lấy chồng bị ép ở nhà nội trợ

Cưới được vài tháng, chồng và bố mẹ chồng muốn em nghỉ việc ở nhà chăm sóc nhà cửa và cơm nước cho bố mẹ chồng. Em đề nghị thuê giúp việc nhưng ông bà không đồng ý vì không muốn có người lạ trong nhà. Sau đó, em nghỉ việc. Nay con em đã được hơn 6 tháng, em muốn thuê giúp việc để đi làm trở lại. Chồng không đồng ý. Vậy giờ em phải làm gì để được đi làm trở lại? Mong luật sư tư vấn giúp.

chong-ep-o-nha-noi-tro

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Thái An. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin hỗ trợ trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật, vợ, chồng bình đẳng với nhau, có quyền, nghĩa vụ ngang nhau về mọi mặt trong gia đình, trong việc thực hiện các quyền, nghĩa vụ của công dân được quy định trong Hiến pháp, Luật này và các luật khác có liên quan.

Điều 23 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về quyền, nghĩa vụ về học tập, làm việc, tham gia hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội:

Vợ, chồng có quyền, nghĩa vụ tạo điều kiện, giúp đỡ nhau chọn nghề nghiệp; học tập, nâng cao trình độ văn hóa, chuyên môn, nghiệp vụ; tham gia hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội.

Như vậy căn cứ trên quy định của pháp luật thì chồng bạn có nghĩa vụ tạo điều kiện cho bạn trọng việc tham gia hoạt động kinh tế và việc ép bạn ở nhà nội trợ là không phù hợp với quy định của luật hôn nhân và gia đình.

Tuy nhiên vì con bạn còn nhỏ nên tạm thời bạn có thể hoãn việc đi làm để có thể tập trung cho việc chăm sóc con cũng như bản thân mình. Trong thời gian này,bạn có thể khéo léo thuyết phục chồng về việc đi làm trở lại khi con khôn lớn và cứng cáp hơn. Vì suy cho cùng, bạn chỉ có thể an tâm đi làm và gia đình êm ấm khi vợ chồng tìm được tiếng nói chung.

Hy vọng sự tư vấn trên đã giúp bạn giải quyết phần nào vấn đề của mình. Nếu còn gì vướng mắc Công ty Luật Thái An – với đội ngũ luật sư giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình sẽ giải đáp mọi mắc của bạn, vui lòng liên hệ trực tiếp để được tư vấn cụ thể hơn. Chúc bạn nhiều sức khỏe!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An