Hỏi đáp về ly hôn 1360 Lượt xem

Sau khi kết hôn, chồng chuyển đi chuyển giới?

Tôi là cán bộ một xã ở huyện Từ Liêm, hiện nay xã tôi đang có trường hợp như sau mà tôi không biết phải xử lý sao. Trong xã tôi có gia đình, sau khi kết hôn thì chồng đi du lịch sang Thái Lan rồi chuyển giới, nghe được tin đó vợ ra báo với chi hội phụ nữ đòi hủy kết hôn. Giờ họ yêu cầu tôi làm thủ tục nhưng tôi không biết là có đúng luật hay không, mong luật sư giải đáp giúp tôi.

Sau khi kết hôn, chồng chuyển đi chuyển giới?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Trường hợp của bạn là trường hợp khá hi hữu. Tuy nhiên, chúng tôi có thể tư vấn cho bạn những điều sau có thể liên quan đến trường hợp của bạn.

Thứ nhất, điều kiện để hủy kết hôn đó là (theo điều 10 luật hôn nhân và gia đình):

  1. Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 của Luật này.
  2. Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại các điểm a, c và d khoản 1 Điều 8 của Luật này:
  3. a) Vợ, chồng của người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác; cha, mẹ, con, người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật khác của người kết hôn trái pháp luật;
  4. b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
  5. c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

Thứ hai, điều kiện để ly hôn đó theo để tòa án có căn cứ xác định cho việc ly hôn đó là:

+Tình trạng của vợ chồng trầm trọng;

+ Đời sống chung không thể kéo dài;

+ Mục đích của hôn nhân không đạt được.

Thứ ba, “Nhà nước không thừa nhận kết hôn giữa những người đồng tính” theo điều 8 luật hôn nhân và gia đình.

Từ ba điều trên, đối với trường hợp anh gặp phải, việc ly hôn sẽ được nhà nước chấp nhận nếu người vợ muốn đơn phương ly hôn với cơ sở là khoản 1 điều 10. Đồng thời, chồng của chị ta có thể làm thủ tục xác định lại giới tính tuy nhiên hành vi chuyển giới ở nước ta vẫn chưa được pháp luật cho phép.

Ngoài ra, chi hội phụ nữ đã làm đúng trách nhiệm khi tham gia vào việc hủy bỏ kết hôn: “Cá nhân, cơ quan, tổ chức khác khi phát hiện việc kết hôn trái pháp luật thì có quyền đề nghị cơ quan, tổ chức quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật”  

Chúc anh sớm giải quyết được vấn đề.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An