Hỏi đáp về ly hôn 149 Lượt xem

Quyền yêu cầu cấp dưỡng sau ly hôn

Mức cấp dưỡng do anh A và chị B thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của anh A ; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi theo thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Câu hỏi khách hàng : Chào luật sư ! Tôi và chồng đã ly hôn được 4 5 năm nay! Tôi nhận nuôi hai con sinh năm 2012 và sinh năm 2013 ! Chồng cũ tôi có trách nhiệm chu cấp cho con tôi 1 tháng là 1,5 tr đồng. Nhưng từ lúc toà ra quyết định thi hành đến nay chồng cũ tôi không hề có trách nhiệm gì với con tôi. Vậy bây giờ tôi có thể làm đơn kiện được không ? Và thủ thục như thế nào? Chồng tôi có phải chịu trách nhiệm về tổn thất những năm qua không?

Trả lời:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014.

2. Giải đáp:

Về nghĩa vụ cấp dưỡng:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 82 Luật HNGĐ 2014: “ Cha mẹ không trực tiếp nuôi con thì có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.”

  • Như vậy, chồng của chị có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con kể từ lúc tòa án ra quyết định thi hành sau khi ly hôn.
  • Theo chị B (khách hàng) cho biết, chồng của chị có trách nhiệm chu cấp cho 2 con mỗi tháng 1,5 triệu đồng nhưng từ lúc có quyết định của Tòa án đến giờ chồng cũ chưa có trách nhiệm gì với 2 con.

Do đó, theo Khoản 1 Điều 119 Luật HNGĐ 2014 về người có quyền yêu cầu thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng: “Người được cấp dưỡng,mẹ hoặc người giám hộ của người đó, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, cơ quyền yêu cầu Tòa án buộc người không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng phải thực hiện nghĩa vụ đó.”

  • Chị B có quyền làm đơn kiện yêu cầu Tòa giải quyết. Ngoài ra có thể nhờ sự can thiệp của Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình , Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em hoặc là Hội lien hiệp phụ nữ giúp đỡ (theo K2 Điều 119 Luật HNGĐ).

Về mức cấp dưỡng:

Mức cấp dưỡng do anh A và chị B thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của anh A ; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi theo thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Về phương thức cấp dưỡng:

Việc cấp dưỡng được thực hiện định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần. Anh A và chị có thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng.

Căn cứ điểm a Khoản 3 Điều 53 Nghị định 110/2013/NĐ-CP : Theo đó, hành vi “Không thực hiện công việc phải làm, không chấm dứt thực hiện công việc không được làm theo bản án, quyết định” của tòa án có thể bị phạt tiền từ 3-5 triệu đồng. Ngoài ra, hành vi cố ý không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng quy định tại Điều 186 Bộ luật hình sự 2015 nếu đã phạt vi phạm hành chính mà còn tái phạm. Anh A có thể bị phạt cảnh cáo,phạt cải tạo 2 năm không giam giữ hoặc phạt tù 3 tháng - 2 năm. Vì vậy, anh A phải chịu trách nhiệm về tổn thất trong những năm qua.

Thủ tục:

Hồ sơ yêu cầu cấp dưỡng sau khi ly hôn bao gồm:
+ Đơn khởi kiện về việc cấp dưỡng;
+Bản sao có chứng thực giấy chứng minh nhân dân;
+ Bản sao có chứng thực sổ hộ khẩu;
+ Quyết định/ Bản án ly hôn;
+ Chứng cứ chứng minh thu nhập của người chồng;
+ Bản sao có chứng thực giấy sinh của con.

Trên đây là tư vấn của luật sư công ty Luật Thái An, để biết rõ hơn về thủ tục hưởng di sản thừa kế, mời bạn liên hệ ngay tới Luật sư của chúng tôi theo số điện thoại. Bạn cũng có thể xem các bài viết khác của chúng tôi về thừa kế tại đường link này. Trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy!

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An