Hỏi đáp quyền nhân thân 123 Lượt xem

Quyền xác định lại giới tính

Khoản 1, Điều 36 Bộ luật Dân sự 2015 quy định mỗi người có quyền xác định lại cá tính. Việc xác định lại giới tính có thể được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học.

 

Kính chào Luật sư, tôi có một số thắc mắc muốn nhờ Luật sư giải đáp như sau: Cháu tôi là khi sinh ra có bộ phận sinh dục phát triển như dương vật nên được xác định là có giới tính nam. Tuy nhiên, thời gian gần đây cháu có đi nội soi và được phát hiện có tử cung và buồng trứng. Tôi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi cháu tôi có thể được xác định lại giới tính không? Nếu được thì cần phải làm những thủ tục gì để được xác định lại giới tính?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Thái An. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự 2015

Nghị định 88/2008/NĐ-CP về Xác định lại giới tính

Thông tư 29/2010/TT-BYTThông tư 29/20110/TT-BYT Thông tư 29/20110/TT-BYT Thông tư 29/20110/TT-BYT Thông tư 29/20110/TT-BYT Thông tư 29/20110/TT-BYT

2. Điều kiện để được xác định lại giới tính

Khoản 1, Điều 36 Bộ luật Dân sự 2015 quy định mỗi người có quyền xác định lại cá tính. Việc xác định lại giới tính có thể được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học.

Theo quy định trên, cháu của bạn có thể xác định lại giới tính nếu thuộc vào một trong hai trường hơp:

  • Bị khuyết tật bẩm sinh về giới tính
  • Chưa định hình chính xác giới tính.

Hơn nữa, theo như thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, cháu của bạn do có bộ phận sịnh dục phát triển như dương vật nhưng khi nội soi lại phát hiện có tử cung và buồng trứng nên trường hợp này của cháu bạn thuộc trường hợp quy định tại điểm a, khoản 2, Điều 5 Nghị định 88/2008/NĐ-CP:

“2. Nữ lưỡng giới giả nam: Bộ phận sinh dục có âm vật phát triển như dương vật nhưng không sờ thấy tinh hoàn, siêu âm hoặc nội soi thấy có tử cung, buồng trứng, không thấy tinh hoàn”.

Như vậy, cháu của bạn có quyền xác định lại giới tính do bị khuyết tật bẩm sinh về giới tính vào dạng nữ lưỡng giới giả nam.

3. Thủ tục đề nghị xác định lại giới tính

Như phân tích ở trên, cháu của bạn có quyền xác định lại giới tính. Thủ tục xác định lại giới tính được thực hiện như sau:

  • Người đề nghị xác định lại giới tính gửi hồ sơ đề nghị xác định lại giới tính đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép can thiệp y tế để xác định lại giới tính

(Điều kiện để cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép can thiệt y tế để xác định lại giới tinh được quy định tại Điều 8 Nghị định 88/2008/NĐ-CP)

  • Sau khi tiếp nhận hồ sơ, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải xem xét và trả lời bằng văn bản cho người đề nghị xác định lại giới tính trong thời gian 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn. Nếu không chấp nhận thì phải trả lời và nêu rõ lý do bằng văn bản.

Mẫu đơn đề nghị xác định lại giới tính gồm 3 mẫu dành cho 3 lứa tuổi khác nhau được quy định tại Phụ lục ban hành kèm Thông tư 29/2010/TT-BYT.

  • Đối với người chưa đủ 16 tuổi thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải đứng tên làm đơn.
  • Người từ đủ 16 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể tự làm đơn nhưng trong đơn phải có chữ kí của cha mẹ hoặc người giám hộ
  • Người từ đủ 18 tuổi trở lên có thể tự mình làm đơn mà không cần chữ kí của cha mẹ

Trên đây là một số ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề quyền xác định lại giới tính và thủ tục đề nghị xác định lại giới tính. Nếu bạn có bất kỳ băn khoăn, thắc mắc nào hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn pháp lý kịp thời!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An