Hỏi đáp về ly hôn 1141 Lượt xem

Quyền thăm nom con sau ly hôn

Tôi và chồng cũ đã ly hôn được gần một năm. Toà án xử cho tôi được nuôi con trai 5 tuổi. Gần đây, chồng cũ thường đưa con đi chơi mà không hỏi ý kiến của tôi, thỉnh thoảng còn xin nghỉ học cho con để đưa con đi mua sắm. Xin luật sư tư vấn cho tôi: Tôi có thể yêu cầu Tòa án cấm không cho chồng cũ của tôi đến thăm con được không? Trình tự và thủ tục ra sao? Trần Thị Vân, Thanh Hóa.

Luật sư Hôn nhân và gia đình tư vấn cho bạn như sau:

1. Về quyền thăm nom con sau ly hôn

Điều 82 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

- Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

- Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

- Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Như vậy, chồng cũ của bạn có quyền thăm nom, chăm sóc con chung của hai bạn. Việc chồng bạn đưa con đi chơi hoặc đi mua sắm là việc hoàn toàn chính đáng. Tuy nhiên, nếu chồng cũ của bạn lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của chồng cũ. 

2. Về trình tự, thủ tục yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của chồng cũ

- Bước 1: Gửi đơn yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của chồng cũ đến Tòa án nơi bạn hoặc chồng cũ của bạn cư trú, làm việc.

Đơn yêu cầu phải có các nội dung chính sau đây:

+ Ngày, tháng, năm viết đơn

+ Tên Toà án có thẩm quyền giải quyết đơn

+ Tên, địa chỉ của bạn

+ Những vấn đề cụ thể về yêu cầu Toà án hạn chế quyền thăm nom con của chồng cũ và lý do, mục đích, căn cứ của việc yêu cầu Toà án giải quyết này

+ Tên, địa chỉ của chồng cũ của bạn và những người có liên quan đến việc giải quyết đơn yêu cầu (nếu có)

+ Các thông tin khác mà người yêu cầu xét thấy cần thiết cho việc giải quyết yêu cầu

+ Chữ ký của bạn

Gửi kèm theo đơn yêu cầu là tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu của bạn là có căn cứ và hợp pháp.

- Bước 2: Tòa án thụ lý đơn yêu cầu hạn chế quyền thăm con của người chồng cũ của bạn.

- Bước 3: Tham gia phiên họp do Tòa án mở để giải quyết đơn yêu cầu.

- Bước 4: Tòa án ra quyết định giải quyết yêu cầu của bạn.

 

Liên hệ ngay để được tư vấn luật kịp thời!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

 Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An