Hỏi đáp về ly hôn 971 Lượt xem

Quyền sử dụng đất được tặng cho trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung hay riêng

Do mâu thuẫn quá nhiều với chồng nên tôi đang có ý định ly hôn. Trong thời kỳ hôn nhân, mẹ chồng tôi đã chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà bà ấy đang đứng tên sang cho riêng chồng tôi, có giấy tờ kèm theo. Vậy mảnh đất ấy là tài sản chung hay tài sản riêng của tôi và chồng; nếu tôi ly hôn có được chia mảnh đất này không?

Chào Luật sư, tôi có vấn đề này mong Luật sư tư vấn:

Tôi kết hôn năm 2001, nhưng do mâu thuẫn quá nhiều với chồng nên tôi đang có ý định ly hôn. Trong thời kỳ hôn nhân  mẹ chồng tôi đã chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà bà ấy đang đứng tên sang cho riêng chồng tôi, có giấy tờ kèm theo. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, mảnh đất ấy là tài sản chung hay tài sản riêng của tôi và chồng; nếu tôi ly hôn có được chia mảnh đất này không? Cảm ơn Luật sư.

Tài sản tặng cho trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung hay riêng

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến mục Hỏi đáp Hôn nhân và gia đình của Công ty Luật Thái An. Vấn đề của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng, theo đó nêu rõ đối với quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng (Điều33). Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân. (Điều 43).

Từ những quy định trên, như thông tin bạn cung cấp mẹ chồng bạn có làm thủ tục chuyển nhượng mảnh đất đang đứng tên của mình cho chồng bạn, kèm theo đó là giấy tờ chứng minh việc chuyển nhượng này cho mình chồng bạn. Việc mẹ chồng bạn làm thủ tục chuyển nhượng mảnh đất sang cho chồng bạn đứng tên sổ đỏ, có kèm theo giấy tờ chứng minh quyền thừa hưởng mảnh đất đó, điều đó có thể hiểu mẹ chồng của bạn đã tặng cho riêng mảnh đất đó cho riêng chồng của bạn nên mảnh đất đó được coi là tài sản riêng của chồng bạn.

Như vậy, đối với tài sản riêng của chồng khi hai bạn ly hôn với nhau thì tài sản này không thuộc khối tài sản phải chia, mà nó thuộc hoàn toàn về chồng bạn. Tuy nhiên, nếu như chồng bạn đồng ý thì có thể xác lập tài sản này vào số tài sản chung của vợ chồng bạn, theo đó với tài sản chung thì khi phát sinh tranh chấp hay vợ chồng bạn ly hôn thì có quyền chia đôi mảnh đất đó cho cả vợ và chồng.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của tôi về vấn đề của bạn, trong quá trình giải quyết vụ việc nếu nếu có vấn đề gì thắc mắc hãy liên hệ lại với chúng tôi để được giải đáp.

Công ty luật Thái An.     

Đối tác pháp lý đang tin cậy.    

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An