Hỏi đáp về nuôi con nuôi 1319 Lượt xem

Quyền cha mẹ đẻ sau khi cho con nuôi?

Nhà bác thấy cháu nhà em ngoan ngoãn nên muốn xin cháu làm con nuôi, gia đinh em có đồng ý. Em đang băn khoăn không biết khi cho con đẻ mình làm con nuôi người khác thì vợ chồng em còn quyền lợi hay nghĩa vụ gì với con đẻ mình không? Sau này cháu có về thăm nhà hay báo đáp có được không?

Quyền cha mẹ đẻ sau khi cho con nuôi?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Dựa vào tình huống của bạn, chúng tôi có thể trả lời với bạn như sau:

Luật Nuôi con nuôi năm 2010 đã quy định rõ ràng, cụ thể về quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ nuôi và con nuôi. Kể từ ngày giao nhận con nuôi, giữa cha mẹ nuôi và con nuôi có đầy đủ các quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con; giữa con nuôi và các thành viên khác của gia đình cha mẹ nuôi cũng có các quyền, nghĩa vụ đối với nhau theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, pháp luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Điều 24 Luật Nuôi con nuôi quy định Hệ quả của việc nuôi con nuôi :

  1. Kể từ ngày giao nhận con nuôi, giữa cha mẹ nuôi và con nuôi có đầy đủ các quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con; giữa con nuôi và các thành viên khác của gia đình cha mẹ nuôi cũng có các quyền, nghĩa vụ đối với nhau theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, pháp luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
  2. Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi.

Việc thay đổi họ, tên của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó.

  1. Dân tộc của con nuôi là trẻ em bị bỏ rơi được xác định theo dân tộc của cha nuôi, mẹ nuôi.
  2. Trừ trường hợp giữa cha mẹ đẻ và cha mẹ nuôi có thỏa thuận khác, kể từ ngày giao nhận con nuôi, cha mẹ đẻ không còn quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng, đại diện theo pháp luật, bồi thường thiệt hại, quản lý, định đoạt tài sản riêng đối với con đã cho làm con nuôi .

Về mặt pháp lý, việc bạn cho con nuôi sẽ làm chấm dứt nghĩa vụ chăm sóc, cấp dưỡng và mọi quyền lợi đối với người con đó.  Việc có về thăm nhà hay báo đáp là việc pháp luật không cấm, vấn đề này liên quan đến đạo đức xã hội.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An