Quyền và nghĩa vụ thành viên gia đình 1470 Lượt xem

Phụ nữ độc thân sinh con được không?

Tôi là một người phụ nữ độc thân nhưng muốn có con có được không? Xin các luật sư tư vấn về điều kiện cũng như cơ sở thực hiện kỹ thuật hỗ trợ sinh sản?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho luật sư tư vấn. Về trường hợp của bạn chúng tôi trả lời như sau:

Điều 4 Nghị định 12/2003/NĐ-CP về sinh con theo phương pháp khoa học quy định nguyên tắc áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản:

1.Các cặp vợ chồng vô sinh và phụ nữ sống độc thân có quyền sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản theo chỉ định của bác sĩ chuyên khoa.

2.Việc thực hiện các kỹ thuật hỗ trợ sinh sản phải theo đúng quy trình kỹ thuật do Bộ Y tế ban hành.

3.Việc thực hiện các kỹ thuật hỗ trợ sinh sản; cho noãn, nhận noãn; cho tinh trùng, nhận tinh trùng; cho phôi, nhận phôi phải được tiến hành trên nguyên tắc tự nguyện.

4.Việc cho và nhận tinh trùng, cho và nhận phôi được thực hiện trên nguyên tắc bí mật.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì bạn hoàn toàn có quyền sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản theo chỉ định của bác sĩ chuyên khoa.

Về điều kiện thực hiện thủ tục hỗ trợ sinh sản:

Người cho tinh trùng, cho noãn phải bảo đảm các điều kiện sau:

1.Tuổi:

a.Từ đủ 20 tuổi đến 55 tuổi đối với người cho tinh trùng.

b.Từ đủ 18 tuổi đến 35 tuổi đối với người cho noãn.

2.Có đủ sức khỏe, không mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục, HIV/AIDS, bệnh tâm thần, bệnh truyền nhiễm hay các bệnh di truyền khác.

3.Tự nguyện cho.

4. Không tìm hiểu về tên, tuổi, địa chỉ và hình ảnh của người nhận.

Người nhận tinh trùng, người nhận noãn, người nhận phôi phải bảo đảm các điều kiện sau:

1.Từ đủ 20 tuổi đến 45 tuổi.

2.Có đủ sức khỏe để thụ thai, mang thai và sinh đẻ, không mắc các bệnh lây truyềnqua đường tình dục, HIV/AIDS, bệnh tâm thần, bệnh truyền nhiễm hay các bệnh ditruyền khác.

3.Không tìm hiểu về tên, tuổi, địa chỉ và hình ảnh của người cho.

Cơ quan thực hiện kỹ thuật hỗ trợ sinh sản: các cơ sở y tế được Bộ Y tế hoặc Sở Y tế tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương công nhận đủ điều kiện mới được thực hiện kỹ thuật thụ tinh nhân tạo, thụ tinh trong ống nghiệm.

Hy vọng sự tư vấn trên đã giúp bạn giải quyết phần nào vấn đề của mình. Nếu còn gì vướng mắc Công ty Luật Thái An – với đội ngũ luật sư giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình sẽ giải đáp mọi mắc của bạn, vui lòng liên hệ trực tiếp để được tư vấn cụ thể hơn. Chúc bạn nhiều sức khỏe!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An