Hỏi đáp về ly hôn 599 Lượt xem

Pháp luật quy định thế nào về việc hạn chế quyền chăm sóc con của người mẹ?

Tôi và vợ đã ly hôn. Chúng tôi có hai con chung. Tôi nuôi cháu lớn 10 tuổi, vợ tôi nuôi cháu bé 2 tuổi. Sau khi ly hôn vợ tôi thường xuyên đón cháu lớn qua nhà mình hoặc cho đi chơi nhiều nơi mà không hỏi ý kiến của tôi. Mỗi lần đón cháu đi rồi vợ tôi mới gọi điện thông báo cho tôi. Việc vợ tôi thường xuyên đón cháu đi chơi như vậy là ảnh hưởng đến việc học hành của cháu. Vậy các luật sư cho tôi hỏi là có cách nào để vợ tôi không tùy tiện đón cháu đi chơi được không?

Chào anh. Với câu hỏi của anh luật sư tư vấn Luật Thái An xin trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật, vợ bạn cũng có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà bạn không được cản trở, nhưng nếu lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì bạn có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của vợ bạn. Khoản 3 Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định:

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó. Theo quy định trên, nếu việc thăm nom con của mẹ cháu ảnh hưởng xấu đến việc giáo dục con của anh thì anh hoàn toàn có thể làm đơn gửi đến Tòa án nhân dân nơi trước đây xét xử vụ việc ly hôn của hai anh chị yêu cầu Tòa ra Quyết định hạn chế quyền thăm nom con của mẹ cháu.

Hồ sơ bao gồm:

- Đơn yêu cầu hạn chế quyền thăm nom con (theo mẫu)

 - Bản án ly hôn (bản chính hoặc trích lục)

- Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực)

- Chứng cứ chứng minh việc vợ anh lạm dụng quyền thăm nom con để gây cản trở, làm ảnh hưởng tới việc giáo dục con của anh.

Trân trọng.

Trong quá trình giải quyết vấn đề của mình, nếu còn gì vướng mắc Công ty Luật Thái An – chuyên tư vấn trong lĩnh vực Hôn nhân và Gia đình sẵn sàng đưa ra những lời khuyên pháp lý hữu hiệu, kịp thời danh cho bạn.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An