Hỏi đáp về kết hôn 1538 Lượt xem

Nữ Thiên Chúa giáo muốn lấy chồng công an được không?

Chào các luật sư, tôi và người yêu đã yêu nhau được 3 năm. Tình cảm của chúng tôi rất tốt và hai người có ý định đi đến hôn nhân. Nhưng khi bố mẹ anh biết tôi theo đạo Thiên Chúa thì ra sức ngăn cản và nhất quyết không cho chúng tôi cưới. Vậy cho tôi hỏi trường hợp của tôi theo quy định của pháp luật như thế nào? Mong sớm nhận được câu trả lời của các luật sư!

Chào bạn!

Luật sư luật Thái An xin đưa ra câu trả lời như sau:

Thứ nhất, việc hai bạn kết hôn là phù hợp với luật Hôn nhân và gia đình:

Các điều kiện kết hôn quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình. Cụ thể như sau:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

- Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình có quy định cấm kết hôn trong các trường hợp sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi”.

Thứ hai, ngoài các điều kiện được quy định trong luật Hôn nhân và gia đình còn có các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:

- Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền
- Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.
- Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...
- Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
- Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)
- Ngoài ra còn một số các quy định khác nhưng cũng tùy thuộc vào từng địa phương.

Theo Luật hôn nhân và gia đình, hai bạn có thể kết hôn với nhau nhưng vì người yêu bạn làm công an nếu hai bạn lấy nhau thì không phù hợp với các quy định của ngạch công an cũng như sẽ ảnh hưởng đến con đường sự nghiệp của chồng bạn sau này.

Chúc hai bạn có những quyết định đúng đắn.

Trân trọng.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An