Hỏi đáp về nuôi con nuôi 1176 Lượt xem

Nhận con nuôi khi con nuôi đã 18 tuổi

Chào luật sư, tôi là Nguyễn Thị Lộ, 55 tuổi hiện ở Cầu Giấy, Hà Nội. Tôi muốn nhận một bạn sinh viên hiện đang thuê trọ tại nhà tôi làm con nuôi có được không và thủ tục nhận nuôi như thế nào?

 

Chào bác, đối với câu hỏi thuộc lĩnh vực hôn nhân gia đình, tôi xin được tư vấn như sau:

Theo quy định Điều 8 Luật nuôi con nuôi người được nhận làm con nuôi phải thuộc một trong các trường hợp:

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

Như vậy, theo như thông tin bác cung cấp thì bác muốn nhận một bạn sinh viên làm con nuôi vậy thì độ tuổi của bạn sinh viên này đã trên 18 tuổi nên không thỏa mãn về điều kiện để được nhận làm con nuôi theo quy định của pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bác. Cảm ơn bác đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Chúc bác sức khỏe.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An