Hỏi đáp về ly hôn 964 Lượt xem

Nghĩa vụ trả nợ đối với các khoản tiền đã vay khi ly hôn

Chào các luật sư Luật Thái An, tôi và chồng có vay một khoản tiền là 100 triệu để mở cửa hàng quần áo. Chúng tôi đã trả được 50 triệu và giờ còn 50 triệu nữa chưa trả. Vậy giờ ly hôn thì ai phải trả nợ tiếp và cửa hàng quần áo sẽ được định đoạt ra sao? Mong nhận được câu trả lời sớm từ các luật sư. Tôi xin chân thành cám ơn.

Công ty luật Thái An trả lời chị như sau:

Thứ nhất, theo quy định tại Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung”. Như vậy cửa hàng quần áo là tài sản chung của anh, chị trong thời kỳ hôn nhân.

Thứ hai, về nghĩa vụ trả khoản nợ 50 triệu thì theo quy định của pháp luật anh chị có thể tự thỏa thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Số tiền 50 triệu là khoản nợ trong thời kỳ hôn nhân mà đến nay anh, chị vẫn chưa trả xong thì pháp luật vẫn xác định đó là nghĩa vụ chung của anh chị. Theo đó, mỗi người phải có nghĩa vụ thanh toán một nửa số nợ  đó.

Thứ ba, đối với cửa hàng là tài sản chung của anh chị trong thời kỳ hôn nhân thì việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Cửa hàng là tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển cửa hàng.

Liên hệ ngay để được tư vấn luật Thái An kịp thời!

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
 Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An