Hỏi đáp về kết hôn 730 Lượt xem

Ngày cưới có được cộng dồn vào ngày nghỉ lễ trong lao động?

Chúng tôi định lập gia đình, khoảng tháng 3 năm sau sẽ tổ chức đám cưới. Nhưng có điều tôi định tổ chức trong 3 hôm là 8,9,10 tháng 3 vì ngày đó là ngày đẹp hai bên gia đình đã thống nhất. Tôi muốn hỏi trường hợp của tôi sau này có được nghỉ bù ngày mùng 10/3 không đây là ngày giỗ tổ Hùng Vương mà tôi lại không được nghỉ. Cảm ơn luật sư!

 Người gửi: Nghiadg…. @gmail.com

Ngày cưới có được cộng dồn vào ngày nghỉ lễ trong lao động?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo luật lao động quy định, người lao động sẽ được nghỉ trong 3 ngày để kết hôn và vẫn nhận lương đầy đủ những ngày đó (Điều 166 luật lao động) tuy nhiên sẽ không được hưởng lương nếu nghỉ để làm việc riêng khác không được quy định trong các trường hợp của điều luật này.

Ngoài ra, Căn cứ vào điểm c, điểm d, điểm e khoản 1 Điều 115 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghỉ lễ, tết:

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)".

Do vậy dịp nghỉ lễ vừa qua bạn chỉ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương vào 3 ngày là Giỗ tổ Hùng Vương, Ngày chiến thắng và Ngày Quốc tế lao động. Bạn kết hôn vào ngày 8/3/2016 (âm lịch) nên sẽ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương 2 ngày là 9/3/2016 và 10/3/2016.

Pháp luật hiện tại không có quy định về việc nghỉ bù ngày khi việc riêng trùng với ngày lễ tết. Do vậy, bạn không được nghỉ bù 1 ngày (10/3/2016 âm lịch). Bù lại, trong 3 ngày nghỉ cưới bạn vẫn sẽ được hưởng nguyên lương.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An