Hỏi đáp về kết hôn 1464 Lượt xem

Muốn xin giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân không cần sổ hộ khẩu có được không?

Chào luật sư Luật Thái An, người yêu em là người Việt Nam đang công tác và làm việc tại Úc. Chúng em định đăng ký kết hôn tại Úc. Nhưng do công việc nên anh không thể về Việt Nam xin giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân được nên anh đã ủy quyền cho em xin hộ. Tuy nhiên gia đình anh không đồng ý cho chúng em kết hôn tại Úc mà bắt về Việt Nam kết hôn nên đã không đưa cho em sổ hộ khẩu gia đình anh. Vậy em có thể xin được giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân khi không có hộ khẩu của gia đình anh không?

Chào bạn, Công ty Luật Thái An đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty. Về vấn đề của bạn công ty xin giải đáp như sau:
Khoản 3 Điều 1 Nghị định số 06/2011/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực quy định:
1. Người có yêu cầu đăng ký hộ tịch (trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký giám hộ, đăng ký việc nhận cha, mẹ, con) hoặc yêu cầu cấp các giấy tờ về hộ tịch mà không có điều kiện trực tiếp đến cơ quan đăng ký hộ tịch, thì có thể ủy quyền cho người khác làm thay. Việc ủy quyền phải bằng văn bản và phải được công chứng hoặc chứng thực hợp lệ.
2.Nếu người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền, thì không cần phải có văn bản ủy quyền, nhưng phải có giấy tờ chứng minh về mối quan hệ nêu trên.
Theo quy định trên thì nười yêu bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho người khác tại Việt Nam xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân mà không cần trở lại Việt Nam. Pháp luật hiện hành không yêu cầu bắt buộc phải có sổ hộ khẩu. Sổ hộ khẩu là giấy tờ chứng minh cư trú, vì vậy nếu không có sổ hộ khẩu có thể xin xác nhận cư trú của công an.
Trong trường hợp của bạn nếu ủy quyền cho một trong các người thân trong gia đình như ông, bà, cha, mẹ, anh, chị, em ruột của người yêu bạn. Thì sẽ làm đơn giản hơn các thủ tục xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân bởi nếu người yêu bạn ủy quyền cho họ thì không cần có văn bản ủy quyền mà chỉ cần xuất trình giấy tờ chứng minh qua hệ gia đình của họ với người yêu bạn. Giấy tờ chứng minh quan hệ đơn giản nhất là sổ hộ khẩu.
Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân: Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đó.
Trường hợp của bạn Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký thường trú của người yêu bạn là cơ quan có thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.
Hy vọng sự tư vấn trên đã giúp bạn giải quyết phần nào vấn đề của mình. Nếu còn gì vướng mắc Công ty Luật Thái An – với đội ngũ luật sư giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình sẽ giải đáp mọi mắc của bạn, vui lòng liên hệ trực tiếp để được tư vấn cụ thể hơn. Chúc bạn nhiều sức khỏe!
CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An