Hỏi đáp về ly hôn 1637 Lượt xem

Muốn thay đổi tên cha trong giấy khai sinh của con sau khi ly hôn có được không?

Xin chào các luật sư luật Thái An, tôi và chồng cũ đã ly hôn được 2 năm. Chúng tôi có 1 con chung đã 5 tuổi và tôi đang nuôi dưỡng. Chồng cũ tôi là người cờ bạc, nghiện ngập, nợ nần. Vì vậy tôi muốn thay đổi tên cha trong giấy khai sinh của con thành tên của người chồng hiện tại của tôi có được không? Nếu được thì tôi phải làm gì? Cảm ơn luật sư.

Cảm ơn bạn đã tin tưởng chọn luật Thái An, luật sư tư vấn xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Pháp luật hôn nhân gia đình và hộ tịch hiện hành quy định quan hệ giữa cha và con có thể là quan hệ dựa trên yếu tố huyết thống (quan hệ giữa cha đẻ và con đẻ) hoặc dựa trên quan hệ nuôi dưỡng (quan hệ giữa cha nuôi và con nuôi). Con của bạn sinh ra trong thời kỳ nhân hợp pháp lần thứ nhất giữa bạn và người chồng thứ nhất là con chung của hai người. Quan hệ giữa người chồng thứ nhất và con của bạn là quan hệ giữa cha đẻ - con đẻ và được pháp luật công nhận, bảo hộ.

Theo quy định của pháp luật về quản lý hộ tịch, cải chính hộ tịch không bao gồm nội dung thay đổi tên của người cha trong giấy khai sinh. Trong những quy định khác của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP cũng như trong những văn bản khác có liên quan thì nội dung thay đổi tên người cha trên giấy khai sinh cũng không được đề cập. Chính vì vậy yêu cầu của bạn là không đơn giản và chưa có cơ sở để thực hiện.

Việc bạn yêu cầu thay đổi tên người cha trong giấy khai sinh của con đồng nghĩa với việc yêu cầu không nhận quan hệ cha con của con bạn và người cha đó, mà điều này không phù hợp với quy định của pháp luật.

Pháp luật chỉ quy định những người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu tòa án xác định người đó không phải là con của mình (Điều 64 Luật Hôn nhân và gia đình). Bạn không thể tự ý yêu cầu thay đổi tên người cha trên giấy khai sinh của con mình còn bởi vì điều này ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp cũng như những nghĩa vụ và trách nhiệm mà pháp luật quy định cho cha con họ.

Trân trọng.

Nếu còn thắc mắc hãy liên hệ ngay với luật sư tư vấn Luật Thái An để được giải đáp thỏa đáng. Chúng tôi với đội ngũ luật sư hôn nhân và gia đình hàng đầu Việt Nam sẵn sàng giải đáp mọi thắc  mắc của bạn.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An