Hỏi đáp về ly hôn 4559 Lượt xem

Mức phí phải nộp khi thuận tình ly hôn

Vợ chồng em đều muốn ly hôn vậy thủ tục ly hôn sẽ như thế nào và phải đóng phí bao nhiêu?

Hỏi: Chào luật sư, em có một câu hỏi muốn luật sư tư vấn ly hôn giúp. Vợ chồng em cưới nhau đã được 3 năm nhưng hiện tại do mâu thuẫn và bất đồng trong cuộc sống nên cả hai đều muốn ly hôn. Em muốn hỏi về thủ tục thuận tình ly hôn và mức án phí khi ly hôn. Em xin cảm ơn.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và  gửi câu hỏi tới Luật Thái An, về vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Về thủ tục thuận tình ly hôn:

-        Nộp hồ sơ về việc xin thuận tình ly hôn tại Tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi cư trú, làm việc của vợ hoặc chồng;

Hồ sơ thuận tình ly hôn bao gồm:

  • Đơn yêu cầu thuận tình ly hôn
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn
  • Sổ hộ khẩu, Chứng minh nhân dân của vợ/chồng
  • Giấy khai sinh của con (nếu có)
  • Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung như: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất (sổ đỏ); Đăng ký xe; sổ tiết kiệm… (bản sao chứng thực).

-        Tòa án kiểm tra đơn và ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ;

-        Nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án;

-        Sau khi tòa án tiến hành mở phiên hòa giải, trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày hòa giải không thành (không thay đổi quyết định về việc ly hôn) nếu các bên không thay đổi ý kiến Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

Về mức án phí

Căn cứ quy định tại điều 11 Nghị quyết 01/2012/NQ-HĐTPTANDTC  hướng dẫn một số quy định của pháp luật về án phí, lệ phí tòa án như sau

-        Xác định nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm trong vụ án hôn nhân và gia đình như sau:

+ Trường hợp vợ hoặc chồng có yêu cầu thì người yêu cầu phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm là 200.000 đồng;

+ Trường hợp cả vợ và chồng cùng có yêu cầu thì mỗi người phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm là 100.000 đồng.

-        Trường hợp ngoài yêu cầu ly hôn, đương sự còn yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định của pháp luật hoặc yêu cầu chia 1/2 giá trị tài sản chung của vợ chồng thì người có yêu cầu phải nộp tiền tạm ứng án phí đối với 1/2 giá trị tài sản chung của vợ chồng.

-        Trường hợp ngoài yêu cầu ly hôn, đương sự còn yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng thì họ phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tương ứng với phần họ yêu cầu chia trong giá trị tài sản mà Tòa án tạm tính theo hướng dẫn tại Điều 7 của nghị quyết 01/2012/NQ-HĐTPTANDTC.

Như vậy, nếu hai vợ chồng bạn thuận tình ly hôn thì mức án phí sẽ do cả 02 vợ chồng đóng, mỗi người đóng 100.000 đồng.

Trên đây là những tư vấn của luật sư về câu hỏi của bạn, nếu có gì thắc mắc về thủ tục ly hôn hãy liên lạc lại với chúng tôi để được giải đáp.

Luật Thái An

Đối tác pháp lý tin cậy

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An