Hỏi đáp về kết hôn 1415 Lượt xem

Môi giới hôn nhân có yếu tố nước ngoài?

Thưa luật sư, gia đình tôi có quen 1 người nước ngoài. Giờ dẫn về bản để cho làm quen với con gái của bạn thân tôi, sau thời gian tìm hiểu thì chúng nó quyết định kết hôn và sang bên Singapore sống. Dân làng bàn tán quá nên việc làm của tôi bị cán bộ xã “hỏi thăm” và dọa xử lý vì có hành vi môi giới hôn nhân với người nước ngoài. Thưa luật sư, điều tôi làm có phạm pháp không?

 Người gửi: Sơn Nguyễn

Môi giới hôn nhân có yếu tố nước ngoài?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Để có thể tư vấn cho bạn, chúng tôi muốn làm rõ hành vi “môi giới hôn nhân”: Là hành vi lặp đi lặp lại, có tính chất nghề nghiệp, kinh doanh trên việc giới thiệu đối thiệu đối tác hôn nhân nhằm thu được một khoản lợi từ việc đó.

Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi chưa đủ dữ liệu để kết luận về hành vi của bạn. Hành vi của bạn có thường xuyên không? Đã từng giới thiệu người nước ngoài cho ai khác chưa? Bạn có được thu nhập từ việc đấy không...

Hiện nay, pháp luật Việt Nam đã cho phép việc hoạt động của các trung tâm tư vấn hôn nhân tuy nhiên đều này không đồng nghĩa vừa việc cho phép “môi giới hôn nhân” và có thể bị xử lý rất nặng. Theo Điều 11 Nghị định số 60/2009/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tư pháp: Phạt tiền từ từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi môi giới kết hôn bất hợp pháp; Lợi dụng việc đăng ký kết hôn nhằm mục đích trục lợi, xâm phạm tình dục, bóc lột sức lao động. Theo Khoản 2 Điều 30: Nghiêm cấm lợi dụng việc tư vấn, hỗ trợ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài nhằm mua bán người, xâm phạm tình dục đối với phụ nữ hoặc vì mục đích trục lợi khác.

Nếu có các hành vi khác như lừa đảo, lạm dụng tình dục, thậm chí mua bán người… thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Bạn cần cung cấp thông tin cho chúng tôi một cách đầy đủ nhất để chúng tôi có thể giúp bạn tháo gỡ vướng mắc này.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An