Hỏi đáp về ly hôn 584 Lượt xem

Ly hôn với chồng biệt tích có được không?

Xin chào các luật sư luật Thái An. Chồng tôi đã bỏ nhà đi biệt tăm 6 năm đến nay vẫn không có tin tức gì. Giờ tôi muốn ly hôn với chồng nhưng khi chồng tôi bỏ nhà đi đã mang theo tất cả giấy tờ tùy thân của anh và cả giấy đăng ký kết hôn của chúng tôi. Vậy xin các luật sư cho tôi hỏi tôi phải làm gì để có thể ly hôn. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến luật Thái An. Luật sư hôn nhân và gia đình luật Thái An xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều 78 Bộ luật Dân sự quy định: Khi một người biệt tích 2 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn 2 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó.

Vì chồng bạn đã bỏ đi 6 năm nên bạn có quyền làm đơn yêu cầu Toà án thông báo tìm kiếm chồng. Sau đó, nếu vẫn không có tin tức của chồng bạn thì bạn có quyền làm đơn yêu cầu Toà án tuyên bố chồng bạn mất tích.

Về việc xin ly hôn với chồng bạn: Khoản 2 Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Toà án giải quyết cho ly hôn. Như vậy, sau khi Toà án giải quyết việc tuyên bố chồng bạn mất tích thì bạn có thể làm đơn xin ly hôn với chồng.

Chúc bạn sức khỏe và sớm giải quyết được vấn đề!

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để giải quyết mọi thắc mắc. Luật Thái An với những luật sư hàng đầu trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình sẵn lòng giải đáp mọi thắc mắc của bạn.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An