Hỏi đáp về ly hôn 504 Lượt xem

Ly hôn ở nước ngoài khi vợ, chồng không có nơi thường trú chung

Tôi và chồng đăng ký kết hôn tháng 1/2005 tại Việt Nam. Chúng tôi là công dân Việt Nam. Hiện nay tôi đang sinh sống tại Pháp cùng con trai còn chồng tôi thì sống tại Đức. Xin hỏi luật sư giờ chúng tôi muốn ly hôn thì cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Thái An. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin hỗ trợ trả lời như sau:

Khoản 2, Điều 127 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định vể việc ly hôn có yếu tố nước ngoài:

Trong trường hợp bên là công dân Việt Nam không thường trú ở Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu họ không có nơi thường trú chung thì giải quyết theo pháp luật Việt Nam.

Như vậy, như bạn đã trình bày thì trường hợp của bạn là thuận tình ly hôn mà hai bạn không có nơi thường trú chung thì sẽ giải quyết theo pháp luật Việt Nam.

Theo quy định tại Điều 35, Bộ luật Tố tụng dân sự của Việt Nam thì vụ việc ly hôn của bạn sẽ do Toà án nhân dân cấp tỉnh nơi bạn hoặc chồng bạn cư trú trước đây giải quyết.

Hy vọng ý kiến tư vấn pháp lý của Luật sư Thái An giúp bạn giải quyết được vấn đề. Nếu cần trợ giúp pháp lý, bạn hãy liên hệ tới Luật sư ly hôn của Công ty chúng tôi để được giải đáp kịp thời.
Trân trọng.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An