Hỏi đáp về ly hôn 1194 Lượt xem

Ly hôn không qua hòa giải

Xin chào Luật sư, tôi kết hôn năm 2012, hiện có một con 3 tuối. Vợ chồng tôi thường xuyên mâu thuẫn. Chúng tôi đã ly thân 3 tháng nay. Cả hai vợ chồng đều muốn ly hôn. Luật sư cho tôi hỏi, chúng tôi có được giải quyết ly hôn nhanh không cần qua các thủ tục hòa giải có được không? Cảm ơn Luật sư.

Cảm ơn bạn đã tin tưởng luật Thái An. Luật sư hôn nhân và gia đình xin trả lời bạn như sau:

Điều 52 Luật hôn nhân và gia đình quy định “Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở”.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 54 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 “Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự”.

Như vậy, trước khi nộp đơn yêu cầu ly hôn, việc hòa giải cơ sở có thể được tiến hành hoặc không. Hòa giải cơ sở chỉ mang tính chất khuyến khích thực hiện, không có ý nghĩa bắt buộc. Sau khi thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự. Khác với hoạt động hòa giải ở cơ sở, hòa giải tại Tòa án là một thủ tục bắt buộc, kể cả khi hai bên thuận tình ly hôn. Như vậy, dù đơn phương ly hôn hay thuận tình ly hôn thì thủ tục hòa giải tại Tòa án là thủ tục bắt buộc.

Nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ ngay để được tư vấn luật kịp thời.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An