Hỏi đáp về ly hôn 653 Lượt xem

Ly hôn khi vợ, chồng không có nơi cư trú chung

Chào các luật sư, tôi và vợ kết hôn được 5 năm, hiện nay tôi đang làm việc tại Thành phố Hồ Chí Minh còn vợ tôi làm việc tại Hà Nội và có hộ khẩu Hà Nội, do tôi làm việc tại Thành phố Hồ Chí Minh lâu năm nên cũng nhập khẩu ở thành phố Hồ Chí Minh. Nay tôi muốn ly hôn với vợ thì tòa án nào có thẩm quyền giải quyết?

Chào bạn, Công ty Luật Thái An đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty. Về vấn đề của bạn công ty xin giải đáp như sau:

Điều 35 BLTTDS năm 2004 quy định thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

1. Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này.

2. Các đương sự có quyền tự thoả thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Toà án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

Theo quy định trên thì với trường hợp của bạn do hai người có hộ khẩu thường trú ở 2 nơi khác nhau thì đơn xin ly hôn sẽ nộp tại:

+TAND quận nơi vợ bạn có hộ khẩu thường trú, tạm trú.

+ nếu vợ chồng bạn thỏa thuận được thì đơn xin ly hôn của bạn có thể nộp tại TAND quận nơi bạn có hộ khẩu thường trú, tạm trú.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của Luật sư: 04 35626898 để được giải đáp.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An