Hỏi đáp về ly hôn 1069 Lượt xem

Ly hôn khi chồng đi xuất khẩu lao động.

Chúng tôi kết hôn năm 2005 và có đã có 2 cháu đều 10 tuổi. Chồng tôi đi xuất khẩu lao động từ năm 2007(tức là 2 năm sau khi kết hôn), 3 năm đầu anh có gửi tiền về nhà và 1 năm về 1 lần đều đặn. Nhưng từ năm 2010 trở đi, anh dường như rất ít gửi tiền về, cũng ít gọi về hỏi thăm con nữa, anh cũng tuyên bố là anh không về nước nữa. Tôi cảm thấy chán nản và muốn kết thúc cuộc hôn nhân này, với trường hợp của tôi muốn ly hôn đơn phương có được không luật sư? Mong luật sư giúp đỡ.

 

Ly hôn khi chồng đi xuất khẩu lao động.

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với trường hợp của chị, chị muốn ly hôn nhưng băn khoăn việc ly hôn không có mặt chồng ? Pháp luật hiện nay hoàn toàn cho phép việc đơn phương ly hôn. Theo quy định tại Khoản 1, Điều 85, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn” . Mặt khác, chồng chị tuyên bố không về nước, tức là sẽ xử lý ly hôn vắng mặt, chồng chị không cần có mặt hay ký đơn ly hôn chị vẫn hoàn toàn có thể ly hôn.

Căn cứ điều 33, 34 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2011, hiện nay chồng chị đã tuyên bố là không về nước nữa nên Tòa án có thẩm quyền giải quyết là Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố nơi chồng chị có hộ khẩu thường trú trước khi xuất cảnh. Như vậy, chị sẽ nộp đơn ly hôn tại Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố nơi chồng chị có hộ khẩu thường trú trước khi xuất cảnh.

Hồ sơ xin ly hôn chị cần chuẩn bị như sau:

- Đơn xin ly hôn theo mẫu;

- Đăng kí kết hôn (Bản chính hoặc bản sao);

- Chứng minh thư nhân dân, sổ hộ khẩu của chị (bản sao);

- Giấy khai sinh của các con (Bản sao);

- Hộ chiếu, tạm trú của chồng chị (bản dịch, sao công chứng);

- Giấy tờ về tài sản.

Tuy nhiên, việc ly hôn của chị có nguyên nhân sâu xa là mâu thuẫn giữa hai người về con cái, về tiền bạc (chồng không gọi hỏi thăm con, không về nước, không gửi tiền về nước) nên chị muốn tòa án giải quyết ly ly hôn phải chứng minh được những điều trên là đúng để tòa có căn cứ xác định. Đồng thời, chị phải có được địa chỉ hiện tại của chồng chị ở nước ngoài để tòa án có căn cứ giải quyết và tống đạt hồ sơ.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An