Hỏi đáp về ly hôn 1097 Lượt xem

Ly hôn khi chồng đang ở nước ngoài

Chồng tôi ra nước ngoài đã được bảy năm. Gia đình tôi thường xuyên liên lạc mong muốn chồng tôi trở về nhưng anh ấy không nghe. Gần đây, tôi được biết, chồng tôi đang sinh sống và đã có hai con chung với người đàn bà khác. Nay tôi muốn ly hôn nhưng chồng tôi không đồng ý và thay đổi chỗ ở tôi không biết. Mong luật sư tư vấn: tôi có thể ly hôn được không? Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết? Việc không xác định được nơi ở của chồng tôi có ảnh hưởng gì đến việc giải quyết ly hôn không?

ly hôn khi chồng đang ở nước ngoài

Công ty luật Thái An tư vấn cho bạn như sau:

1. Về quyền đơn phương ly hôn

Theo quy định tại khoản 1 Điều 51 và khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết cho ly hôn” và “Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.

Như vậy, với căn cứ là chồng bạn đang sinh sống như vợ chồng và đã có hai con chung với người đàn bà khác, bạn hoàn toàn có quyền đơn phương ly hôn.

2. Về Tòa án có thẩm quyền giải quyết

Khoản 25 Điều 3 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định: “Quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài là quan hệ hôn nhân và gia đình mà ít nhất một bên tham gia là người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài; quan hệ hôn nhân và gia đình giữa các bên tham gia là công dân Việt Nam nhưng căn cứ để xác lập, thay đổi, chấm dứt quan hệ đó theo pháp luật nước ngoài, phát sinh tại nước ngoài hoặc tài sản liên quan đến quan hệ đó ở nước ngoài”. Chiếu theo quy định này, quan hệ hôn nhân và gia đình giữa hai vợ chồng bạn là công dân Việt Nam, mà một bên định cư ở nước ngoài, được xác định là quan hệ hôn nhân có yếu tố nước ngoài.

Điều 33 và điểm c khoản 1 Điều 34 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 (sửa đổi, bổ sung năm 2011) quy định: Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có thẩm quyền giải quyết đối với các tranh chấp hôn nhân gia đình mà có đương sự hoặc tài sản ở nước ngoài.

Như vậy, cơ quan có thẩm quyền giải quyết đơn ly hôn của bạn là TAND cấp tỉnh nơi bạn cư trú.

3. Về việc không xác định được nơi cư trú của chồng bạn

Theo như bạn trình bày, gia đình bên nội và bạn thường xuyên gọi điện thoại và viết thư mong muốn chồng bạn trở về nhưng anh ấy không về. Biết được tin bạn muốn ly hôn, chồng bạn không đồng ý và thay đổi chỗ ở để bạn và gia đình không liên lạc được. Trong trường hợp này, Nghị quyết số 01/2003/NQ-HĐTP quy định như sau: “Nếu bị đơn ở nước ngoài không có địa chỉ, không có tin tức gì (kể cả thân nhân của họ cũng không có địa chỉ, tin tức gì của họ), thì Toà án ra quyết định tạm đình chỉ việc giải quyết vụ án theo quy định pháp và giải thích cho nguyên đơn biết họ có quyền khởi kiện yêu cầu Toà án cấp huyện nơi họ thường trú tuyên bố bị đơn mất tích hoặc đã chết theo quy định của pháp luật về tuyên bố mất tích, tuyên bố chết”.

Như vậy, nếu không có địa chỉ, tin tức gì của chồng bạn ở nước ngoài, để có thể đơn phương ly hôn, trước tiên bạn phải nộp đơn yêu cầu Tòa án nơi chồng bạn cư trú cuối cùng tuyên bố chồng bạn mất tích hoặc đã chết.

 

Liên hệ ngay để được tư vấn luật nhanh nhất!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An