Hỏi đáp về ly hôn 530 Lượt xem

Ly hôn đơn phương khi vợ đang có thai

Khi người vợ đang có thai mà chồng yêu cầu ly hôn thì có được không?

 Câu hỏi: Do mâu thuẫn mà vợ chồng tôi không thể tiếp tục chung sống nhưng vợ tôi không chịu ly hôn nên tôi đã yêu cầu tòa cho ly hôn đơn phương và bị tòa án trả lại đơn kiện với lý do tôi không có quyền yêu cầu ly hôn khi vợ đang mang thai. Quyết định của Tòa án như vậy có đúng với quy định pháp luật không?

Trả lời

Cảm ơn anh đã gửi thắc mắc về cho Công ty Luật chúng tôi, luật sư tư vấn nêu quan điểm như sau:

Việc trả lại đơn của Tòa án là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật vì theo quy định của pháp Luật hôn nhân gia đình ( Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014) thì “Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Vì vậy đối với chiếu quy định của Bộ Luật tố tụng dân sự trong trường hợp chưa thụ lý vụ án thì tòa án áp dụng điều 168 trả lại đơn kiện cho người nộp đơn:

“1. Toà án trả lại đơn khởi kiện trong các trường hợp sau đây:

a) Thời hiệu khởi kiện đã hết;

b) Người khởi kiện không có quyền khởi kiện hoặc không có đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự;

c) Sự việc đã được giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án hoặc quyết định đã có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ trường hợp vụ án mà Toà án bác đơn xin ly hôn, xin thay đổi nuôi con, thay đổi mức cấp dưỡng, mức bồi thường thiệt hại hoặc vụ án đòi tài sản cho thuê, cho mượn, đòi nhà cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ mà Toà án chưa chấp nhận yêu cầu do chưa đủ điều kiện khởi kiện;

d) Hết thời hạn được thông báo quy định tại khoản 2 Điều 171 của Bộ luật này mà người khởi kiện không đến Toà án làm thủ tục thụ lý vụ án, trừ trường hợp có lý do chính đáng;

đ) Chưa có đủ điều kiện khởi kiện;

e) Vụ án không thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án.

Khi trả lại đơn khởi kiện, Toà án phải có văn bản kèm theo ghi rõ lý do trả lại đơn khởi kiện.”

Trường hợp đã thụ lý vụ án thì tòa án giải thích cho người nộp đơn biết là họ chưa có quyền yêu cầu xin ly hôn, nếu người nộp đơn rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì tòa án căn cứ theo điều 192 ra quyết định đình chỉ vụ án. Nếu người nộp đơn không rút đơn yêu cầu ly hôn thì tòa án tiến hành giải quyết vụ án theo thủ thục chung và quyết định bác đơn yêu cầu của người đó.

Căn cứ pháp lý: Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;

                        Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004

Công ty luật Thái An là công ty tư vấn hàng đầu về thủ tục ly hôn, tư vấn ly hôn, dịch vụ ly hôn, giải quyết các vấn đề liên quan đến luật dân sự và hình sự...

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An