Hỏi đáp về ly hôn 808 Lượt xem

Ly hôn đơn phương có phải trả sính lễ?

Tôi có thắc mắc rằng tôi muốn ly hôn với chồng tôi vậy đồ cưới hỏi (sính lễ) của nhà chồng tặng tôi có phải trả không? Tôi có 5 cây vàng, 2 nhẫn vàng và 3 cái vòng vàng, ngoài ra bên nhà chồng có cho tôi khoảng 10000 đô nữa. Cảm ơn luật sư.

Ở lễ hỏi, nhà trai sẽ chủ động chuẩn bị lễ lạc và thêm 1 tráp đựng tiền, gọi là tiền đen hay nạp tài (tùy vùng).Hành động trao tráp chính là việc xác lập quan hệ sở hữu, chuyển quyền sở hữu tài sản của nhà chồng cho con dâu và hợp đồng đó đã được ký kết. Luật cũng quy định (Điều 466 Bộ luật Dân sự) việc tặng cho động sản: “Hợp đồng tặng cho động sản có hiệu lực khi bên được tặng cho nhận tài sản; đối với động sản mà pháp luật có quy định đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký “.

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Trao sính lễ là tập quán, nét văn hóa đẹp của người Việt Nam. Về mặt pháp lý, đây chính là một loại hợp đồng cụ thể là hợp đồng tặng cho.

Theo Điều 465 Bộ luật Dân sự quy định về Hợp đồng tặng cho tài sản như sau: “Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận”.

Ở lễ hỏi, nhà trai sẽ chủ động chuẩn bị lễ lạc và thêm 1 tráp đựng tiền, gọi là tiền đen hay nạp tài (tùy vùng).Hành động trao tráp chính là việc xác lập quan hệ sở hữu, chuyển quyền sở hữu tài sản của nhà chồng cho con dâu và hợp đồng đó đã được ký kết. Luật cũng quy định (Điều 466 Bộ luật Dân sự) việc tặng cho động sản: “Hợp đồng tặng cho động sản có hiệu lực khi bên được tặng cho nhận tài sản; đối với động sản mà pháp luật có quy định đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký “.

Như vậy,từ pháp luật cũng như thực tiễn chúng tôi phân tích, khi ly hôn bạn sẽ không phải trả lại : 5 cây vàng, 2 nhẫn vàng đô và 3 cái vòng vàng, ngoài ra bên nhà chồng có cho tôi khoảng 10000 nữa vì nó giờ thuộc sở hữu của bạn.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An