Hỏi đáp về ly hôn 1530 Lượt xem

Liệu ủy quyền cho người khác nộp đơn ly hôn có được không?

Tôi và chồng có hộ khẩu thường trú tại Nam Định. Tuy nhiên giờ tôi đang ở Thành phố Hồ Chí Minh. Tôi muốn nhờ người khác nộp đơn ly hôn cho tôi có được không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Thái An. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin hỗ trợ trả lời như sau:

Theo Điều 51 Luật HN&GĐ 2014 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Như vậy bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Bộ luật tố tụng Dân sự quy định đương sự có thể ủy quyền cho một người khác đi nộp đơn.

Mặc dù, vấn đề ly hôn thuộc về nhân thân mỗi cá nhân. Tuy nhiên, luật không cấm việc người khác đi nộp đơn ly hôn thay cho bạn. Do đó, bạn có thể ủy quyền cho người khác nộp đơn ly hôn cho bạn nếu có giấy ủy quyền.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của Luật sư: 04 35626898 để được giải đáp.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An