Hỏi đáp về ly hôn 2006 Lượt xem

Lấy nhau rồi mới biết là anh em ruột, pháp luật xử lý như thế nào?

Anh em ruột lấy nhau bị pháp luật xử lý như thế nào?

Câu hỏi: Tôi và vợ tôi (em gái) do bị bỏ rơi từ bé. Chớ trêu thay lấy nhau rồi mới biết là anh em ruột. Chúng tôi đã có với nhau 1 đứa con. Sự việc chưa ai biết nhưng chúng tôi có phải ly hôn không? Có bị “bắt” vì tội loạn luận không

Câu hỏi được biên tập bởi tổ tư vấn.

Luật sư Thái An trả lời như sau:

- Về việc có phải ly hôn hay không?

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của tòa án. Theo các quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì trường hợp của bạn không thuộc vấn đề ly hôn mà phải xem xét việc có kết hôn trái pháp luật không. Khoản 6 điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình giải thích: kết hôn trái pháp luật là việc nam nữ đã đăng ký kết tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng một bên hoặc cả hai bên vi phạm điều kiện kết hôn theo quy địn tại điều 8 luật nào bao gồm vi phạm về độ tuổi; sự tự nguyện; năng lực hành vi dân sự của bên 2 bên; có các hành vi thuộc trường hợp cấm kết hôn theo quy định tạo các điểm a,b,c và d khoản 2 điều 5 của luật này.

 Về phương diện pháp luật: Có thể thấy khi đăng ký kết hôn, bạn đều đảm bảo đủ các điều kiện kết hôn nhưng sau đó phát hiện ra đã vi phạm điều kiện kết hôn: cấm hành vi “kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có cùng dòn máu trực hệ..”.

Tuy nhiên trên thực tế có thể Tòa án sẽ không hủy kết hôn trái luật trong trường hợp này mà sẽ khuyên hai bạn nên ly hôn.

- Về việc bạn có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội loạn luân không?

Điều 150 quy định về tội loạn luân như sau: “Người nào giao cấu với người cùng dòng máu về trực hệ, với anh chị em cùng cha mẹ, anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm”. Tuy nhiên, chỉ có thể coi một hành vi là tội phạm khi nó thỏa mãn đầy đủ 4 yếu tố cấu thành tội phạm: mặt khách quan, mặt chủ quan, khách thể và chủ thể.

Trong đó mặt chủ quan là yếu tố lỗi của người thực hiện hành vi phạm tội, thể hiện dưới dạng lỗi cố ý hoặc vô ý. Chiểu theo quy định này thì hành vi của bạn không thể coi là vi phạm pháp luật vì tại thời điểm kết hôn bạn không biết và không thể biết được giữa 2 người có quan hệ ruột thịt nên hành vi của bạn không có lỗi. Nhưng từ thời điểm bạn biết giữa giữ mình và vợ (em gái) có quan hệ ruột thịt nếu có hành vi giao cấu thì sẽ bị truy cứu về tội loạn luân.

Cảm ơn bạn đã liên hệ với chúng tôi!

Công ty luật Thái An là công ty tư vấn hàng đầu về thủ tục ly hôn, tư vấn ly hôn, dịch vụ ly hôn, giải quyết các vấn đề liên quan đến luật dân sự và hình sự...

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An