Hỏi đáp về kết hôn 884 Lượt xem

Không nhận con, đòi hủy giấy khai sinh?

Anh nhà tôi năm nay đi công tác xa, tôi ở nhà có mang bầu và đã báo tin cho anh. Anh tỏ ra không vui vẻ gì lắm, cho đến khi tôi sinh hạ bé gái. Được 2 tháng thì tôi có nhờ ông và bà ngoại đi khai sinh cho cháu, có cầm giấy kết hôn và mọi giấy tờ liên quan để hoàn thành thủ tục. 1 năm sau anh nhà tôi có về nhà và không chấp nhận đây là con mình, đòi hủy giấy khai sinh và khai sinh lại nhưng không có tên cha. Đồng thời khiếu nại mẹ và ông tôi đi khai sinh không hỏi ý anh ta....

Anh nhà tôi năm nay đi công tác xa, tôi ở nhà có mang bầu và đã báo tin cho anh. Anh tỏ ra không vui vẻ gì lắm, cho đến khi tôi sinh hạ bé gái. Được 2 tháng thì tôi có nhờ ông và bà ngoại đi khai sinh cho cháu, có cầm giấy kết hôn và mọi giấy tờ liên quan để hoàn thành thủ tục. 1 năm sau anh nhà tôi có về nhà và không chấp nhận đây là con mình, đòi hủy giấy khai sinh và khai sinh lại nhưng không có tên cha. Đồng thời khiếu nại mẹ và ông tôi đi khai sinh không hỏi ý anh ta. Thưa luật sư, hành đồng của chồng tôi có đúng không? Tôi phải làm sao để anh có thể khai sinh cho con tôi vì rõ ràng anh là cha đứa bé mà.

Người gửi: Hoàng Lan

Không nhận con, đòi hủy giấy khai sinh?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với trường hợp của bạn chúng tôi có thể tư vấn như sau:

Việc anh nhà không chấp nhận đây là con mình là thiếu cơ sở.Căn cứ vào Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 về việc xác định con chung, cháu bé do bạn sinh đương nhiên là con của bạn và chồng bạn. Trong trường hợp anh nhà không công nhận đây là con mình thì theo quy định tại khoản 2 Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì anh ta phải có các chứng cứ và đề nghị Toà án cấp huyện thực hiện thủ tục tố tụng để xác định cháu bé không phải là con mình. Khi chưa yêu cầu tòa giải quyết thì chồng chị vẫn phải thực hiện tất cả những nghĩa vụ của mình với đứa con mẹ chị đẻ ra. Đồng thời, việc đòi hỏi giấy khai sinh và khai sinh lại nhưng không có tên cha là điều không được chấp nhận (Theo điều 63 luật HNGD) con được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung, cán bộ tư pháp sẽ dựa vào giấy đăng ký kết hôn để xác định bố me cho đứa trẻ vì vậy không thể hủy giấy khai sinh rồi làm giấy khai sinh không có tên cha.

Anh nhà đã có hành vi trách móc bố mẹ chị là không đúng. Theo quy định tại Điều 14 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP, nếu cha mẹ không thể đi khai sinh, thì ông bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em. Việc bố mẹ chị cầm giấy kết hôn và giấy tờ liên quan đi khai sinh cho cháu trong trường hợp chị không đi được, anh nhà thì đi vắng, điều đó được pháp luật cho phép. Cùng với đó, việc khai sinh đúng thủ tục giúp con chị có giấy khai sinh hợp pháp là hợp tình hợp lý.

Trên đây là lời tư vấn của chúng tôi về trường hợp của gia đình bạn, mong rằng nó đã thỏa mãn phần nào thắc mắc của bạn.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An