Hỏi đáp về kết hôn 1700 Lượt xem

Không làm đám cưới, chỉ đăng ký kết hôn có hợp pháp?

Mình và A đã yêu nhau 1 thời gian vào sang năm quyết định đến chung sống với nhau. Mình có thắc mắc là liệu chúng mình chỉ đăng ký kết hôn mà không làm đám cưới thì liệu có hợp pháp hay không ?

Mình và A đã yêu nhau 1 thời gian vào sang năm quyết định đến chung sống với nhau. Mình có thắc mắc là liệu chúng mình chỉ đăng ký kết hôn mà không làm đám cưới thì liệu có hợp pháp hay không ?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình :

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Đó là điều kiện kết hôn hợp pháp. Còn vấn đề bạn đăng băn khoăn của bạn theo tôi nghĩ đó là khía cạnh xã hội – tức là việc tổ chức đám cưới. Việc bạn đăng ký kết hôn rồi chuyển đến chung sống với nhau là điều pháp luật cho phép, việc bạn tổ chức đám cưới hay không là vấn đề về thủ tục xã hội.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Công ty Luật Thái An chúc bạn hạnh phúc.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An