Hỏi đáp về kết hôn 1313 Lượt xem

Kết hôn với người nước ngoài, đổi tên theo chồng?

Tôi là người việt nam, tôi định kết hôn với người có quốc tịch Canada. Sau khi kết hôn, chồng tôi muốn tôi đổi tên theo tên của chồng thì có được không? Việc này có ảnh hưởng gì đến sau này không thưa luật sư? Tôi đổi tên nhưng vẫn muốn giữ quốc tịch Việt Nam.

 Người gửi: Loan Phạm

Kết hôn với người nước ngoài, đổi tên theo chồng?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo thông tin bạn đưa ra, chúng tôi thấy rằng, trường hợp của bạn muốn đổi tên với lý do…. Hôn nhân. Chúng tôi nhận định rằng, với lý do như vậy, bạn sẽ không thể đổi tên theo pháp luật Việt Nam hiện hành.

Thứ nhất, Căn cứ quy định tại khoản 1 và 2 Điều 36 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP thì:

Phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch theo quy định tại Mục này bao gồm:

  1. Thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự.
  2. Cải chính những nội dung đã được đăng ký trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng có sai sót trong khi đăng ký."

Thứ hai, quyền thay đổi họ tên được quy định tại điều 27 bộ luật dân sư:

Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ."

Thứ ba, việc thay đổi họ chỉ được thay đổi theo họ cha và họ mẹ chứ không được thay đổi theo 1 họ riêng biệt. Việc thay đổi tên cũng được giới hạn bởi phong tục tập quán và tất nhiên tên và đệm sẽ phải thuần Việt nếu có quốc tịch Việt Nam.

Như vậy, bạn không nằm trong trường hợp được thay đổi tên hoặc họ theo chồng mình. Tuy nhiên, bạn sẽ được làm điều đó với con bạn khi khai sinh có yếu tố nước ngoài.

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An