Hỏi đáp về kết hôn 434 Lượt xem

Hủy kết hôn trái pháp luật khi đương sự chưa đến tuổi thành hôn

Câu hỏi: Chào luật sư công ty luật Thái An. Tôi là Nguyễn Văn Sinh quê Hà Nam tôi muốn hỏi luật sư về vấn đề này. Con trai tôi năm nay mới 18 tuổi lại mong muốn kết hôn với người yêu cùng tuổi, theo tôi được biết thì như vậy là vi phạm pháp luật về hôn nhân nên gia đình tôi phản đối.Tuy nhiên con trai tôi và người yêu không biết tại sao đã đăng ký kết hôn thành công, hiện nay tôi muốn yêu cầu hủy cuộc hôn nhân trái pháp luật được không? Và xin cho tôi biết hậu quả của việc hủy kết hôn trái pháp luật. 

Trả lời: Cám ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến công ty luật Thái An chúng tôi để được tư vấn. Về thắc mắc của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Kết hôn trái pháp luật

Kết hôn trái pháp luật là trường hợp nam, nữ đã đăng ký kết hôn tuy nhiên một trong hai bên không đáp ứng về điều kiện kết hôn.

Điều kiện kết hôn được quy định rõ trong Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Trong đó điều kiện độ tuổi quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình như sau:

  • Nam đủ 20 tuổi trở lên
  • Nữ từ đủ 18 tuổi trở lên

Như vậy, trong trường hợp của con bạn khi con trai bạn chưa đủ 20 tuổi mà đã kết hôn thì đã vi phạm về điều kiện kết hôn. Trường hợp này pháp luật được coi là tảo hôn và phải xử lý theo đúng quy định pháp luật.

2. Chủ thể có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật

Theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự, Tòa án là cơ quan có thẩm quyền duy nhất hủy việc kết hôn trái pháp luật. Vì vậy về nguyên tắc, Tòa án chỉ giải quyết khi có đơn yêu cầu khởi kiện đối với việc kết hôn trái pháp luật. Theo quy định tại Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì những người có quyền yêu cầu khởi kiện bao gồm:

  • Người bị lừa dối, cưỡng ép kết hôn
  • Vợ, chồng, cha, mẹ, con, người đại diện theo pháp luật, người giám hộ của người kết hôn trái pháp luật
  • Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em, gia đình
  • Hội liên hiệp phụ nữ

Như vậy, trong trường hợp kết hôn trái pháp luật của con bạn thì bạn có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật. Bạn cần chuẩn bị đơn khởi kiện nộp tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi con bạn cư trú.

3. Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật

Theo quy định tại Điều 12 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, khi giải quyết hủy kết hôn trái pháp luật, Tòa án phải giải quyết các vấn đề sau:

3.1 Về quan hệ nhân thân

Theo quy định của pháp Luật Hôn nhân và gia đình về nguyên tắc, Nhà nước không thừa nhận hai người kết hôn trái pháp luật là vợ, chồng. Vì vậy, giữa họ không tồn tại quyền và nghĩa giữa vợ, chồng. Kể từ ngày quyết định của Tòa án về việc hủy kết kết hôn trái pháp luật có hiệu lực pháp luật, hai bên kết hôn phải chấm dứt việc quan hệ vợ, chồng

3.2 Về quan hệ tài sản, nghĩa vụ khác

Vì việc kết hôn trái pháo luật bị xử hủy nên hai người không được thừa nhận là vợ, chồng, giữa họ không phát sinh các quyền và nghĩa vụ giữa vợ, chồng. Do vậy, khi giải quyết hủy việc kết hôn trái luật, quan hệ tài sản và nghĩa vụ và hợp đồng giữa hai bên người kết hôn trái luật được giải quyết như trường hợp hai bên nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng.

3.3 Quyền và nghĩa vụ giữa cha, mẹ, con

Việc Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật không làm ảnh hưởng đến quyền và nghĩa vụ giữa cha, mẹ và con. Bởi vì, quyền và nghĩa vụ giữa cha, mẹ con được pháp luật quy định không phụ thuộc vào tính hợp pháp của quan hệ hôn nhân giữa cha, mẹ. Dù quan hệ hôn nhân của cha, mẹ không được pháp luật thừa nhận thì quyền và nghĩa vụ giữa cha, mẹ và con vẫn được hợp pháp.

Trên đây là phần trả lời của công ty Luật Thái An liên quan đến vấn đề hủy kết hôn trái pháp luật. Mong qua bài viết này bạn có thể hiểu được về quyền yêu cầu và hậu quả việc hủy kết hôn trái pháp luật. Nếu có thắc mắc gì thêm hãy liên hệ với chúng tôi thông qua hotline: 1900 6218 để được tư vấn kịp thời.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An