Hỏi đáp về ly hôn 741 Lượt xem

Hủy hôn khi bị cưỡng ép kết hôn

Xin chào luật sư, tôi đã kết hôn được 3 năm nhưng cuộc sống hôn nhân không có hạnh phúc. Gia đình tôi và gia đình chồng có giao ước từ khi tôi chưa ra đời rằng khi nhà chúng tôi sẽ trở thành thông gia với nhà chồng. Để ép tôi lấy chồng bố mẹ tôi đã cắt mọi bao cấp và nói rằng sẽ từ tôi nếu tôi không chịu lấy anh. Tôi không còn cách nào khác nên phải lấy chồng. Vậy trường hợp của tôi pháp luật có quy định gì về việc hủy kết hôn khi bị ép lấy chồng như tôi không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Thái An. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin hỗ trợ trả lời như sau:

Trước hết, cưỡng ép kết hôn là một trong những trường hợp pháp luật quy định là kết hôn trái pháp luật. Cưỡng ép kết hôn là hành vi buộc người khác phải kết hôn trái với nguyện vọng của họ. Cưỡng ép có thể do một trong hai bên ép buộc bên kia phải kết hôn với mình hoặc một trong hai bên nam, nữ hoặc cả hai bị người khác ép phải kết hôn với nhau.

Theo hướng dẫn tại Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP ngày 23 tháng 10 năm 2000 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao thì cưỡng ép kết hôn do cha mẹ được xác định tại điểm b.3, khoản 1, Điều 1 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP như sau: Một bên hoặc cả hai bên nam và nữ bị người khác cưỡng ép buộc người bị cưỡng ép kết hôn trái với nguyện vọng của họ.

Như vậy việc bạn bị bố mẹ ép kết hôn là là một trong những trường hợp pháp luật quy định là kết hôn trái pháp luật. Khi có trường hợp cưỡng ép kết hôn này xảy ra thì người bị cưỡng ép có quyền tố cáo lên Tòa án hoặc Viện kiểm sát để yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật theo quy định tại Điều 11 Luật hôn nhân gia đình 2014. Khi đó, hậu quả pháp lý của trường hợp này sẽ được giải quyết như sau:

Điều 12. Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật

- Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên kết hôn phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

 - Quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con được giải quyết theo quy định về quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con khi ly hôn.

- Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo nguyên tắc phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của Luật sư: 04 35626898 để được giải đáp.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An