HỎI ĐÁP HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

  • Điều kiện và thủ tục thay đổi tên trong giấy khai sinh

    Điều kiện và thủ tục thay đổi tên trong giấy khai sinh

    Chào Luật sư, em muốn đổi tên của em trong giấy khai sinh và các giấy tờ khác vì tên của em rất xấu, khi đi làm, phải giới thiệu tên mình em đều rất ngại. Luật sư có thể tư vấn cho em thủ tục để thay đổi tên được không ạ? Em cảm ơn!

    Xem chi tiết
  • Thủ tục thay đổi người giám hộ

    Thủ tục thay đổi người giám hộ

    Theo quy định của Luật Hộ tịch năm 2014, để thay đổi người giám hộ các bên sẽ làm thủ tục đăng ký chấm dứt giám hộ trước đó và đăng ký giám hộ mới.

    Xem chi tiết
  • Có thể thay đổi tên cho con nuôi không ?

    Có thể thay đổi tên cho con nuôi không ?

    Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2015, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước thay đổi họ trong trường hợp: “Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ...

    Xem chi tiết
  • Khi nào chấm dứt việc giám hộ ?

    Khi nào chấm dứt việc giám hộ ?

    Mục đích của việc giám hộ là để thực hiện việc chăm sóc và bảo vệ quyền, lợi ích của người được giám hộ. Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015, giám hộ sẽ chấm dứt trong một số trường hợp.

    Xem chi tiết
  • Quyền và nghĩa vụ của người giám hộ

    Quyền và nghĩa vụ của người giám hộ

    Người giám hộ là người đại diện theo pháp luật của người được giám hộ trong mối quan hệ với Nhà nước trong hầu hết các giao dịch dân sự. Do vậy việc thực hiện nghiêm túc quyền và nghĩa vụ của người giám hộ góp phấn đảm bảo tính...

    Xem chi tiết
  • Công nhận việc kết hôn đã được giải quyết ở nước ngoài

    Công nhận việc kết hôn đã được giải quyết ở nước ngoài

    Theo quy định pháp luật thì cuộc hôn nhân của bạn sẽ được bảo hộ nếu tiến hành thủ tục công nhận việc kết hôn của công dân Việt Nam đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền nước ngoài ở nước ngoài. Để tiến hành thủ tục...

    Xem chi tiết
  • Thủ tục thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ như thế nào ?

    Thủ tục thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ như thế nào ?

    Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người...

    Xem chi tiết
  • Thủ tục thay đổi tên cho con

    Thủ tục thay đổi tên cho con

    Đối chiếu các quy định này với trường hợp của bạn, bạn có thể đăng ký thay đổi tên cho con với lý do việc sử dụng tên gây ảnh hưởng đến tình cảm gia đình. Do con bạn hiện nay mới 06 tuổi nên theo quy định tại Điều 7 Nghị định...

    Xem chi tiết
  • Thế nào là kết hôn giả tạo ?

    Thế nào là kết hôn giả tạo ?

    Câu hỏi: Đầu năm 2016, vì một số lý do cá nhân nên tôi sang Canada và gặp một người đàn ông có quốc tịch Canada.Vì tôi muốn được mang quốc tịch Canada nên tôi đã thỏa thuận với anh ấy để làm thủ tục kết hôn giả để cho tôi được...

    Xem chi tiết
  • Xử lý ly hôn giả tạo và các quy định của pháp luật

    Xử lý ly hôn giả tạo và các quy định của pháp luật

    Kính chào luật sư công ty luật Thái An, Chị họ tôi đã ly hôn với chồng. Tuy nhiên, sau một thời gian, tôi vẫn thấy họ chung sống với nhau như lúc chưa ly hôn. Theo tôi được biết để thì trốn nợ, vợ chồng chị ấy mới ly hôn với nhau và hai...

    Xem chi tiết
 < 1 2 3 >  Trang cuối

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An