Hỏi đáp về kết hôn 515 Lượt xem

Hồ sơ đăng ký khai sinh quá hạn

Thưa các luật sư, tôi mới sinh con đầu lòng. Cháu hiện giờ đã 4 tháng tuồi. Do thiếu hiểu biết về pháp luật nên tôi chưa đi làm giấy khai sinh cho cháu. Vừa rồi tôi nghe có người nói tôi đã hết thời gian luật định để đăng ký giấy khai sinh cho con. Giờ đăng ký thì phải nộp phạt 1 triệu đồng. Vậy xin các luật sư cho tôi biết thông tin trên có đúng không và giờ tôi muốn đăng ký khai sinh cho con thì phải làm thế nào?

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng luật Thái An. Luật sư hôn nhân và gia đình luật Thái An xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo Điều 14 Nghị định 158/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 về đăng quản lý hộ tịch quy định: Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em. Như vậy bạn đã hết thời hạn đăng ký khai sinh cho con theo quy định của pháp luật vì con bạn hiện nay đã 4 tháng tuổi.

Cũng theo quy định tại Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP về  Hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh quy định phạt cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định. Thông tin bạn nghe được là bị phạt 1 triệu đồng là chưa chính xác.

Về hồ sơ đăng ký khai sinh quá hạn được lập thành 01 bộ hồ sơ, gồm các giấy tờ sau:

  1. Giấy tờ phải nộp:

 - Phiếu cung cấp thông tin đăng ký khai sinh quá hạn (cá nhân tự viết hoặc tham khảo mẫu tại UBND xã, phường, thị trấn nơi đăng ký khai sinh)

 - Bản chính Giấy chứng sinh do cơ sở y tế (bệnh viện, trạm y tế, nhà hộ sinh…) nơi trẻ em sinh ra cấp. Nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế thì Giấy chứng sinh được thay bằng:

 + Văn bản xác nhận của người làm chứng (người làm chứng phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và biết rõ sự việc làm chứng; người làm chứng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính xác thực của sự việc mà mình làm chứng).

+ Trong trường hợp không có người làm chứng thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

  1. Giấy tờ phải xuất trình:

- Bản chính Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

- Bản chính Giấy chứng minh nhân dân; sổ hộ khẩu, Giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể hoặc Giấy đăng ký tạm trú có thời hạn của cha, mẹ trẻ em.

Chúc bạn sớm hoàn thành thủ tục đăng ký khai sinh cho con.

Nếu còn thắc mắc hãy liên hệ ngay với luật sư tư vấn Luật Thái An để được giải đáp thỏa đáng. Chúng tôi với đội ngũ luật sư hôn nhân và gia đình hàng đầu Việt Nam sẵn sàng giải đáp mọi thắc  mắc của bạn.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An