Hỏi đáp về ly hôn 725 Lượt xem

Hạn chế quyền thăm nom của mẹ sau khi ly hôn

Vợ cũ của chồng tôi gần đây thường xuyên tới nhà tôi gây sự, chửi bới bảo tôi chăm con không ta gì trong khi tôi coi cháu như con gái ruột của mình. Chúng tôi không muốn cô ta thường xuyên đến sinh sự ảnh hưởng tới cuộc sống gia đình tôi nhưng cô ta cậy mình có quyền thăm nom nên cố tình gây phiền nhiễu. Xin hỏi các Luật sư, tôi có quyền làm mẹ cháu không và chúng tôi có thể bắt cô ta hạn chế đến được không?

Chào các Luật sư. Tôi muốn được các Luật sư giải đáp giúp vấn đề như sau:

Tôi và chồng tôi đã lấy nhau được hơn 3 tháng, chúng tôi nuôi con gái riêng của chồng tôi sau khi anh ly hôn, cháu hiện được hơn 3 tuổi. Vợ cũ của chồng tôi gần đây thường xuyên tới nhà tôi gây sự, chửi bới bảo tôi chăm con không ta gì trong khi tôi coi cháu như con gái ruột của mình. Chúng tôi không muốn cô ta thường xuyên đến sinh sự ảnh hưởng tới cuộc sống gia đình tôi nhưng cô ta cậy mình có quyền thăm nom nên cố tình gây phiền nhiễu. Xin hỏi các Luật sư, chúng tôi có thể bắt cô ta hạn chế đến được không?

Trả lời:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi thắc mắc tới Luật Thái An. Với yêu cầu tư vấn của cháu, Luật sư của Công ty Luật Thái An xin giải đáp như sau:

Thứ nhất, căn cứ theo Điều 79 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, chị với cương vị là mẹ kế có quyền và nghĩa vụ trong việc chăm sóc, nuôi dưỡng con riêng của chồng như đối với con đẻ. Đồng thời, con riêng của chồng cũng phải có nghĩa vụ phụng dưỡng chị như mẹ đẻ.

Thứ hai, theo quy định của Luật Hôn nhân của gia đình thì chỉ có Tòa án có quyền ra quyết định hạn chế quyền thăm nom của người không trực tiếp nuôi dưỡng. Do vậy, nếu việc mẹ cháu bé lợi dụng quyền thăm nom gây ảnh hưởng tới việc chăm sóc, giáo dục cháu của anh chị như thường xuyên gọi điện, thậm chí vào đêm khuya, đặc biệt như chị kể trên là việc mẹ cháu có hành vi lăng mạ vợ chồng chị. Nếu việc đó xảy ra tại gia đình chị, thậm chí trước mặt cháu, chồng chị có quyền gửi đơn lên Tòa án yêu cầu hạn chế quyền thăm nuôi đối với mẹ cháu, đồng thời cần đưa ra được các chứng cứ chứng minh hành vi gây phiền nhiễu của mẹ cháu ảnh hưởng đến việc chăm sóc, nuôi dưỡng và học tập của cháu.

Hi vọng phần tư vấn của chúng tôi có thể giúp ích trong vấn đề của chị. Chúc gia đình chị hạnh phúc.

Hi vọng phần tư vấn của chúng tôi có thể giúp ích trong vấn đề của chị.

Nếu cần trợ giúp pháp lý hãy liên hệ ngay với Luật sư hôn nhân gia đình của chúng tôi để được tư vấn kịp thời.

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An