Hỏi đáp về kết hôn 884 Lượt xem

Giới hạn độ tuổi chênh lệch giữa vợ chồng?

Thưa luật sư, Tôi là nữ, năm nay 25 tuổi, người tôi yêu đã 45 tuổi từng có gia đình nhưng hiện giờ đang sống ly thân thì chúng tôi có tiến đến được với nhau hay không? Pháp luật có quy định giới hạn tuổi chênh lệch để kết hôn không? Cảm ơn luật sự.

 Người gửi: Nhung Trần

 Giới hạn độ tuổi chênh lệch giữa vợ chồng?

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với vấn đề chị đang băn khoăn là chênh lệch độ tuổi trong hôn nhân, pháp luật có quy định như sau:

Thứ nhất về điều kiện để tiến đến hôn nhân hay đăng ký kết hôn theo luật định tại điều 9 và Điều 10 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000:

- Nam từ 20 tuổi trở lên, nữ từ 18 tuổi trở lên;

- Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

- Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn.

Và các trường hợp cấm kết hôn gồm:

- Người đang có vợ hoặc có chồng;

- Người mất năng lực hành vi dân sự;

- Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

- Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

- Giữa những người cùng giới tính.

Vậy anh và chị không thuộc trường hợp cấm kết hôn nên  anh chị được tiến tới hôn nhân.

Tuy nhiên, vấn đề không nằm ở việc anh chị có đủ điều kiện đăng ký kết hôn hay không mà nằm ở việc anh chị có thể sẽ vi phạm chế độ 1 vợ 1 chồng mà pháp luật đã quy định. Theo dữ liệu chị đưa ra thì người chi đang muốn tiến tới hôn nhân chỉ sống ly thân với vợ chứ chưa chắc ly hôn nên muốn đăng ký kết hôn thì phải tuân thủ điều kiện cả 2 đều độc thân. Hành vi vi phạm chế độ 1 vợ 1 chồng có thể bị xử phạt hành chính hoặc hình sự nếu gây hậu quả nghiêm trọng.

Qua lời tư vấn của chúng tôi, Mọng chị sớm tìm được phương án giải quyết hợp lý nhất cho vấn đề trên.  Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp về kết hôn này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An