Hỏi đáp về kết hôn 866 Lượt xem

Em phải làm gì khi gia đình người yêu ép cưới?

Chào luật sư, em và bạn trai yêu nhau được 3 năm, giờ em 21 tuổi. Em đã về ra mắt gia đình nhà chồng nhưng gia đình nhà chồng bắt bọn em từ giờ đến cuối năm phải cưới nếu không cưới trong năm nay thì gia đình anh ý sẽ không chấp nhận em làm dâu nữa. Giờ em không biết phải làm sao mong luật sư tư vấn giúp?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho luật sư tư vấn. Về trường hợp của bạn chúng tôi trả lời như sau:

Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định Điều kiện kết hôn:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Như vậy theo quy định của pháp luật, việc kết hôn phải do nam và nữ tự nguyện quyết định. Gia đình bạn trai bạn không có quyền ép bạn phải kết hôn trong năm nay. Việc ép hai bạn kết hôn là trái với quy định của pháp luật.

Tuy nhiên về phương diện tình cảm nếu bạn không nghe gia đình bạn trai thì bạn với bạn trai bạn tương lai cũng khó mà ở bên nhau được. Trong trường hợp này bạn nên tìm hiểu lý do tai sao gia đình bạn trai bạn lại nhất quyết muốn hai bạn cưới trong năm nay để có những phương án giải quyết cụ thể.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của Luật sư: 04 35626898 để được giải đáp.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An