Hỏi đáp về kết hôn 715 Lượt xem

Em gái 16 tuổi mang bầu có kết hôn được không?

Chào các luật sư. Tôi có một đứa em họ 16 tuổi nhưng đã mang bầu 3 tháng. Vậy giờ hai gia đình muốn tổ chức đám cưới có được không?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho luật sư tư vấn. Về trường hợp của bạn chúng tôi trả lời như sau:

Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình quy định về điều kiện kết hôn:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Căn cứ vào quy định trên thì em bạn mới 16 tuổi chưa đủ độ tuổi kết hôn theo pháp luật quy định. Còn việc gia đình bạn muốn tổ chức đám cưới cho em bạn thì đám cưới này cũng chỉ mang tính hình thức mà không thể tiến hành đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền nên quyền và nghĩa vụ của em gái bạn sẽ không được pháp luật bảo vệ.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của Luật sư: 04 35626898 để được giải đáp.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An