Hỏi đáp về ly hôn 1477 Lượt xem

Đòi tiền cấp dưỡng cho con khi đang ly thân

Tôi và chồng tôi đã ly thân 2 năm. Hiện giờ tôi và con trai 5 tuổi đang sống tại nhà bố mẹ đẻ của tôi. Trong hai năm qua tôi không hề nhận được một khoản đóng góp tài chính nào từ phía chồng tôi để nuôi con. Vậy các luật sư cho tôi biết nếu tôi muốn đòi số tiền đóng góp để nuôi con trong hai năm qua có được không và nếu được thì tôi phải làm gì?

Chào bạn, luật sư Luật Thái An xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ vào Điều 82 luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ khi không trực tiếp nuôi con sau ly hôn:

  1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
  2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
  3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Như vậy, luật hôn nhân gia đình hiện hành chỉ quy định cha hoặc mẹ sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con mà khi ly hôn người con đấy không trực tiếp do mình muôi dưỡng. Còn trong thời kỳ hôn nhân nhưng cha, mẹ không sống chung với nhau và đang ly thân thì luật không quy định người không trực tiếp nuôi dưỡng con phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Do đó chị không có căn cứ để yêu cầu người chồng phải cấp dưỡng cho con khi hai vợ chồng đang ly thân vì luật không có quy định.

Trường hợp chị muốn chồng chị thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con trai thì có thể tiến hành thủ tục ly hôn sau đó Tòa án sẽ có phán quyết về nghĩa vụ cấp dưỡng của chồng chị đối với con trai.

Thân mến!

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An