Hỏi đáp về kết hôn 309 Lượt xem

Điều kiện và thủ tục thay đổi tên trong giấy khai sinh

Chào Luật sư, em muốn đổi tên của em trong giấy khai sinh và các giấy tờ khác vì tên của em rất xấu, khi đi làm, phải giới thiệu tên mình em đều rất ngại. Luật sư có thể tư vấn cho em thủ tục để thay đổi tên được không ạ? Em cảm ơn!

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi có một số ý kiến tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật dân sự năm 2015;
  • Luật Hộ tịch năm 2014;
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Hộ tịch.

2. Quyền thay đổi tên

Quyền thay đổi tên của cá nhân được quy định tại Điều 28 Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

  • Thay đổi tên theo yêu cầu của người có tên nếu việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;
  • Thay đổi tên theo yêu cầu của cha, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;
  • Thay đổi tên theo yêu cầu của cha, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;
  • Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;
  • Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;
  • Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người chuyển đổi giới tính;
  • Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Như vậy, theo quy định trên, bạn chỉ có thể đổi tên của mình trong trường hợp việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, hoặc gây ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, ảnh hưởng đến danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của bạn. Nếu bạn có đủ căn cứ chứng minh rằng tên mình đáp ứng đủ các điều kiện trên thì bạn có thể thực hiện thủ tục thay đổi tên.

3. Thủ tục thay đổi tên trong giấy khai sinh

3.1 Hồ sơ thay đổi tên trên giấy khai sinh bao gồm:

  • Tờ khai đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch;
  • Bản chính giấy khai sinh của người có yêu cầu đổi họ, tên;
  • Các giấy tờ liên quan làm căn cứ cho việc thay đổi họ, tên (sổ hộ khẩu, sổ BHXH...)

3.2 Cơ quan có thẩm quyền thay đổi tên trên giấy khai sinh:

Theo quy định tại Điều 46 Luật Hộ tịch năm 2014 thẩm quyền thay đổi tên trên giấy khai sinh được quy định như sau:

  • UBND cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của người nước ngoài có thẩm quyền giải quyết việc cải chính, bổ sung hộ tịch đối với người nước ngoài đã đăng ký hộ tịch tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam;
  • UBND cấp huyện nơi người Việt Nam định cư ở nước ngoài đã đăng ký hộ tịch trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, bổ sung, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc.
  • UBND cấp huyện nơi đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân yêu cầu có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước từ đủ 14 tuổi trở lên.

Như vậy, trong trường hợp của bạn thẩm quyền thay đổi tên trong giấy khai sinh của bạn là UBND cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây.

Trên đây là một số ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Thủ tục thay đổi tên trong giấy khai sinh. Nếu bạn còn bất kỳ băn khoăn, thắc mắc nào hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn kịp thời.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An