Hỏi đáp về kết hôn 1242 Lượt xem

Đảng viên có được kết hôn lần thứ hai không?

Chào các luật sư, người yêu tôi là Đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam đã ly hôn. Giờ tôi và anh ấy yêu nhau và có ý định tiến đến hôn nhân nhưng tôi băn khoăn không biết Đảng viên có được kết hôn lần thứ hai không? Xin các luật sư tư vấn giúp.

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến luật Thái AnLuật sư hôn nhân và gia đình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định Điều kiện kết hôn:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Xét trên những quy định trên nếu hai bạn đáp ứng đủ các điều kiện pháp luật quy định thì các bạn được quyền đăng ký kết hôn và được pháp luật bảo hộ. Còn việc bạn trai bạn là Đảng viên thì căn cứ vào Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam 2011 không có quy định về hạn chế số lần kết hôn của Đảng viên nên bạn và bạn trai bạn có thể tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn theo đúng quy định của pháp luật.

Hy vọng sự tư vấn trên đã giúp bạn giải quyết phần nào vấn đề của mình. Nếu còn gì vướng mắc Công ty Luật Thái An – với đội ngũ luật sư giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình sẽ giải đáp mọi mắc bạn vui lòng liên hệ trực tiếp để được tư vấn cụ thể hơn.  Chúc hai bạn hạnh phúc.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN
Đối tác pháp lý tin cậy

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An