Hỏi đáp về ly hôn 785 Lượt xem

Đang mang thai liệu có ly hôn được không?

Vợ chồng tôi kết hôn được 1 năm, anh ta là kẻ nghiện ngập cả cờ bạc lẫn rượu chè. Tôi đang mang thai được 6 tháng, tôi muốn ly hôn với anh ta vì không thể chịu nổi cảnh sống này liệu có được không? Tôi có đọc qua luật thấy không cho ly hôn khi đang mang thai nên hơi băn khoăn luật sư a.

 

Đang mang thai liệu có ly hôn được không?

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Trước hết, chúng tôi khuyên chị nên làm lành hoặc hòa giải, biết đâu sẽ có 1 cuộc hôn nhân tốt đẹp sau đó bởi vì ly hôn sẽ để lại nhiều hệ quả cho cả bản thân lẫn con cái. Chị nên thận trọng với điều đó.

Theo quy định tại Điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn”. Tuy nhiên, trường hợp chồng là người “đệ đơn” lên tòa thì tòa sẽ không thụ lý đơn và buộc chồng phải đợi khi con đủ 12 tháng thì mới được xem xét thụ lỹ.

Tuy nhiên, chị là người yêu cầu toàn án xử lý thì lại khác, điều luật trên chỉ hạn chế quyền ly hôn của chồng chứ không phải vợ nên khi chị nộp đơn, tòa sẽ thụ lý và giải quyết như trường hợp bình thường khác.

Sau khi ly hôn, chồng chị vẫn phải có trách nhiệm về kinh tế đối với con chung và được quyền thăm nom con cái nếu chị là người nuôi dưỡng chúng.

Qua lời tư vấn của chúng tôi, Mọng chị sớm tìm được phương án giải quyết hợp lý nhất cho vấn đề trên, nếu còn vướng mắc hãy mạnh dạn liên hệ với chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An