Hỏi đáp về ly hôn 1082 Lượt xem

Của chồng công vợ ?

Tôi có cho anh Trọng– giờ là chồng tôi, vay 1 khoản tiền là 200 triệu trước khi kết hôn. Đến khi kết hôn, anh Trọng mới chỉ trả đủ cho tôi 100tr rồi nói năng kiểu xí xóa :” Của chồng công vợ” tôi cũng siêu lòng nên không đòi nữa. Sau này, khi đã rất nhiều lần sảy ra mâu thuẫn, chúng tôi không thể hòa giải được nữa dẫn tới quyết định ly hôn và cả 2 đều đồng ý. Giờ tất cả tài sản đã chia xong chỉ duy có khoản tiền 100tr mà anh Trọng nợ tôi vẫn chưa trả?

Thưa luật sư, giờ anh Trọng cứ khăng khăng rằng số nợ đó là tài sản chung nên không có nghĩa vụ trả, liệu có đúng không? Tôi có thể kiện ra tòa để đòi lại số tiền đó được không? Cảm ơn luật sư.

Người gửi : Thoax…..@gmail.com

Của chồng công vợ ?

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Với dữ liệu chị đưa ra, chúng tôi chưa đủ căn cứ để có thể tư vấn chi tiết nhất cho chị, chúng tôi cần làm rõ: khi cho vay tiền chị có lập thành văn bản không? Khi chồng chị có ý định “xí xóa” chị có đồng ý và lập thành 1 văn bản chính thức không? …..

Do vậy, chúng tôi chỉ tư vấn cho chi được 1 số điểm như sau: Theo điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định : “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung” và điều 32 luật này cũng quy định: “Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung”. Có thể thấy rằng, số tiền 200tr là tài sản riêng của chị, được hình thành trước thời kì hôn nhân. Việc chị cho anh Trọng vay tiền là hành vi phát sinh nghĩa vụ trước hôn nhân và nghĩa vụ không ảnh hưởng bới hôn nhân (nếu không có thỏa thuận khác).

Việc anh Trọng vay tiền và được tạo lập thành văn bản sẽ rất thuận tiện cho việc xử lý tranh chấp sau này, việc anh khất nợ hay đòi “xí xóa” nếu đồng ý và được tạo lập văn bản thì số nợ 100tr khó thu hồi lại. Theo điều 474 bộ luật dân sự thì “Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác”. Anh Trọng phải có nghĩa vụ trả nợ số tiền 100tr cho chị trừ khi chị đồng ý việc giảm trừ nghĩa vụ cho anh ta.

Chị hoàn toàn có quyền yêu cầu tòa giải quyết việc này nếu chị chứng minh được số tiền vay trước hôn nhân và không có thỏa thuận khác. Việc xử lý sẽ do tòa án phụ trách, tuy nhiên nếu anh Trọng không trả hoặc không muốn trả, chị có thể yêu cầu tòa chia lại tài sản để anh Trọng hoàn thành nghĩa vụ nợ trước đó.

Mong rằng qua lời tư vấn của chúng tôi, gia đình bạn đã có phương án đúng đắn cho mình về vấn đề này. Nếu có vướng mắc về thủ tục nêu trên hoặc về mọi vấn đề khác, hãy mạnh dạn liên lạc với chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An