Hỏi đáp về nuôi con nuôi 402 Lượt xem

Có thể thay đổi tên cho con nuôi không ?

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2015, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước thay đổi họ trong trường hợp: “Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi”.

Chào Luật sư, vợ chồng tôi kết hôn nhiều năm nhưng chưa có con nên chúng tôi quyết định nhận nuôi con nuôi (năm nay cháu mới 5 tuổi). Nay chúng tôi muốn thay đổi họ cho cháu sang họ của chồng tôi và đổi tên cho cháu có được không ạ? Nếu được thì thủ tục thực hiện như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp, tôi xin cảm ơn.

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi có một số ý kiến tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Dân sự năm 2015;
  • Luật Hộ tịch năm 2014;
  • Luật nuôi con nuôi năm 2010
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật hộ tịch.

2. Quyền thay đổi họ, tên cho con nuôi

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2015, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước thay đổi họ trong trường hợp: “Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi”.

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 28 Bộ luật Dân sự năm 2015, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước thay đổi tên trong trường hợp: “Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt”.

Như vậy, dựa vào các quy định trên, bạn có quyền yêu cầu thay đổi họ, tên cho người con nuôi của mình. Theo quy định tại khoản 2 Điều 24 Luật nuôi con nuôi 2010, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên cho con nuôi theo yêu cầu của cha mẹ nuôi. Việc thay đổi họ, yên của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Hồ sơ, thủ tục thay đổi họ, tên cho con nuôi

3.1 Hồ sơ thay đổi họ, tên cho con nuôi:

  • Tờ khai đăng ký việc thay đổi hộ tịch;
  • Bản chính Giấy khai sinh của con nuôi;
  • Giấy chứng nhận nuôi con nuôi để làm căn cứ cho việc đăng ký thay đổi hộ tịch.

3.2 Thủ tục thay đổi họ, tên cho con nuôi:

  • Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cái chính hộ tịch nộp hồ sơ cho cơ quan đăng ký hộ tịch;
  • Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo cho UBND cấp xã để cấp trích lục cho người yêu cầu. Trong trường hợp cần xác minh thông tin thì thời hạn kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

3.3 Thẩm quyền giải quyết việc thay đổi tên cho con nuôi:

Theo quy định tại Điều 7 Luật Hộ tịch năm 2014, thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ, tên cho con nuôi được quy định như sau:

  • Trường hợp con nuôi dưới 14 tuổi, việc thay đổi họ, yên được thực hiện tại UBND cấp xã;
  • Trường hợp con nuôi từ đủ 14 tuổi, việc thay đổi họ, tên được thực hiện tại UBND cấp huyện.

Trên đây là một số ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: thay đổi họ, tên cho con nuôi. Nếu còn bất kỳ băn khoăn, thắc mắc nào hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn pháp lý kịp thời.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An