Bạo lực gia đình 18 Lượt xem

Có thể kiện hành vi dâm ô với trẻ em không?

Câu hỏi: Chào luật sư. Tôi là Nguyễn Thị Lan hiện nay đang cư trú tại Thanh Hóa. Mấy dạo gần đây con tôi (15 tuổi) thường xuyên quấy khóc, ban đêm hay chợt giấc, giật mình khi ngủ. Sau khi tâm sự cùng con thì con mới chia sẻ bị một người cùng xóm thực hiện hành vi dâm ô. Tôi cũng đã hỏi và xác định được người thực hiện hành vi dâm ô với con tôi. Vậy tôi muốn hỏi luật sư: Tôi có thể kiện một người vì đã có hành vi dâm ô với con gái không? Mong được luật sư giải đáp thắc mắc sớm. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: Cám ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An chúng tôi để được tư vấn. Để giải đáp thắc mắc của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý xử phạt hành vi dâm ô với trẻ em

  • Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009
  • Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015

2. Có quyền khởi kiện hành vi dâm ô với trẻ em hay không?

Theo sự trình bày của bạn thì hành vi của người hàng xóm đã thỏa mãn những yếu tố cấu thành tội “Dâm ô với trẻ em” tại Điều 115 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 nếu hành vi xảy ra trước ngày 1/1/2018. Còn nếu hành vi dâm ô của người hàng xóm xảy từ ngày 01/01/2018 thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 146 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 với tội danh “Dâm ô đối với người dưới 16 tuổi

Theo đó tội này có những dấu hiệu pháp lý như sau:

  • Chủ thể thực hiện tội phạm phải trên 18 tuổi
  • Hành vi phạm tội: Là hành vi dâm ô (dâm ô được hiểu thực hiện hành vi thỏa mãn tình dục nhưng không nhằm mục đích giao cấu: hôn, sờ mó cơ quan sinh dục nhưng không nhằm mục đích giao cấu…)
  • Nạn nhân của tội phạm: người dưới 16 tuổi

Hành vi xâm hại đến quyền tự do thân thể, tự do tình dục của mỗi người có tính chất nguy hiểm xã hội nhằm đảm bảo trật tự công cộng nhà nước đã quy định hành vi dâm ô là hành vi bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trách nhiệm khởi tố, điều tra, xét xử thuộc về các cơ quan nhà nước chính vì vậy trong trường hợp này bạn không thể thực hiện việc khởi kiện được. Chỉ những lĩnh vực tư thì bạn mới có thẩm quyền khởi kiện dân sự.

Trong tình huống này tuy chị không có quyền khởi kiện nhưng bạn có quyền tố giác tội phạm để các cơ quan chức năng xử lý hành vi phạm tội.

3. Quyền tố giác tội phạm dâm ô với trẻ em

Quyền tố giác tội phạm có thể hiểu là việc một người phát hiện hành vi có dấu hiệu tội phạm và tố cáo đến các cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận.

Hình thức tố giác tội phạm:

  • Tố giác tội phạm bằng văn bản
  • Tố giác tội phạm bằng lời nói

Khi phát hiện hành vi phạm tội của người trong xóm bạn có thể đến trực tiếp hoặc gửi thư đến các cơ quan sau đây để tố giác tội phạm:

  • Công an xã
  • Cơ quan báo chí
  • Cơ quan điều tra thuộc công an nhân dân, cơ quan điều tra quân đội nhân dân
  • Tòa án
  • Các cơ quan khác có thẩm quyền tiếp nhận thông tin tố giác tội phạm theo quy định Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015

Khi tố giác tội phạm bạn sẽ có những quyền sau:

  • Có quyền yêu cầu cơ quan tiếp nhận tố giác tội phạm giữ bí mật việc tố giác, báo tin về tội phạm
  • Được bảo vệ sức khỏe, tính mạng, nhân phẩm, uy tín, tài sản, các quyền lợi ích hợp pháp của hợp pháp khác của bạn cũng như người thân thích khi có nguy cơ bị đe dọa
  • Được thông báo kết quả giải quyết tố giác tội phạm
  • Khiếu nại quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan có thẩm quyền liên quan giải quyết về tố giác tội phạm.

Trên đây là những tư vấn của luật sư về câu hỏi của bạn liên quan hành vi dâm ô với trẻ em. Nếu có những thắc mắc gì thêm hãy liên hệ với công ty luật Thái An thông qua Hotline: 1900 8216 để được tư vấn tốt nhất.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An