Hỏi đáp về nuôi con nuôi 843 Lượt xem

Có được bảo lãnh cho con nuôi sang nước ngoài khi không đăng ký nuôi con nuôi?

Luật sư tư vấn về nuôi con nuôi. Trường hợp nhận con nuôi nhưng không có bất kỳ giấy tờ gì chứng minh, nay muốn bảo lãnh cho con sang nước ngoài sinh sống cùng có được không? cùng luật Thái An tìm hiểu

Chào Luật sư, tôi có vấn đề này mong Luật sư tư vấn: Hiện tại tôi đang định cư ở Pháp, năm 2011 tôi có nhận một bé gái làm con nuôi (19 tuổi) nhưng không có bất kỳ giấy tờ gì chứng minh, nay tôi muốn bảo lãnh cho con tôi sang bên này sống cùng có được không ạ? Cảm ơn Luật sư.

Có được bảo lãnh cho con nuôi sang nước ngoài khi không đăng ký nuôi con nuôi?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An, vấn đề của bạn tôi xin tư vấn như sau:

Nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha, mẹ và con giữa người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi. Việc bạn đang cư trú ở Pháp nên giữa bạn và người được nhận làm con nuôi phát sinh quan hệ nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài. Đó  là việc nuôi con nuôi giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, giữa người nước ngoài với nhau thường trú ở Việt Nam, giữa công dân Việt Nam với nhau mà một bên định cư ở nước ngoài.

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn đang định cư tại Pháp và muốn bảo lãnh cho con gái nuôi sang sinh sống cùng, năm 2011 con gái bạn 19 tuổi, theo thời gian hiện tại năm nay con gái bạn 24 tuổi và việc bạn nhận con gái nuôi mà không có bất cứ giấy tờ gì chứng minh. Căn cứ vào Điều 8 Luật nuôi con nuôi năm 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi bao gồm:điều kiện nuôi con nuôi

Như vậy, theo quy định trên của pháp luật Việt Nam, người mà bạn nhận làm con nuôi  không đủ điều kiện để được nhận làm con nuôi và đăng kí việc nuôi con nuôi nữa.

Từ đó khẳng định, bạn đang định cư ở Pháp không thể tiến hành làm thủ tục cho con nuôi bạn định cư tại Pháp theo diện mẹ nuôi bảo lãnh con nuôi do không đáp ứng những điều kiện mà pháp luật quy định. Tuy nhiên, để được định cư tại Pháp, bạn có thể tìm hiểu thêm các quy định của nước Pháp về trường hợp được định cư để có thể đưa con nuôi của bạn sang định cư tại đây.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của tôi về vấn đề của bạn, trong quá trình giải quyết vụ việc nếu có vấn đề gì thắc mắc hãy liên hệ lại với chúng tôi để được giải đáp.

Công ty Luật Thái An.

Đối tác pháp lý tin cậy.

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An