Hỏi đáp về ly hôn 681 Lượt xem

Có con chung với người nước ngoài,quyền yêu cầu trợ cấp cho con?

Tôi có chồng là Việt kiều Úc, tôi cũng không biết có nên gọi là chồng không vì trong thời gian đang làm giấy kết hôn thì anh ta không làm nữa trong khi tôi và anh đã có 1 con chung? Vậy tôi có quyền yêu cầu trợ cấp cho con của tôi vs anh ta không? Trong giấy khai sinh của con tôi, anh ta là cha của nó.

Có con chung với người nước ngoài,quyền yêu cầu trợ cấp cho con?

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Chúng tôi rất chia sẻ với hoàn cảnh của bạn. Theo thông tin bạn đưa ra, chị và chồng chị đã đi đăng ký kết hôn và trong thời gian đợi làm giấy kết hôn thì chồng chị không muốn làm nữa. Theo điều 11 luật hôn nhân và gia đình quy định: “Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền (sau đây gọi là cơ quan đăng ký kết hôn) “, có thể suy ra thời điểm được công nhận vợ chồng là thời điểm đăng ký kết hôn.

Chị và chồng chị đã được pháp luật công nhận là vợ chồng,  con được sinh ra trong thời kì này sẽ là con chung và ai cũng phải có trách nhiệm. Theo khoản 24 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: "Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật này". Con của bạn có mối quan hệ huyết thống với “Việt kiều Úc” đó, anh ta phải có trách nhiệm với người con đó kể cả việc sau này có ly hôn hay không.

Để yêu cầu chồng chị cấp dưỡng cho người con đó, nếu không thỏa thuận được chị hoàn toàn có thể nhờ tòa án can thiệp để giành lại quyền lợi này cho mình và con.

Mong rằng, lời tư vấn của chúng tôi đã giúp chị phần nào giải quyết được vấn đề. Nếu còn khúc mắc, hãy nhanh tay liên hệ với chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An