Hỏi đáp về thừa kế 640 Lượt xem

Chung sống nhưng không kết hôn, có được thừa kế?

Ba tôi, cũng không biết tôi có nên gọi là ba không bởi vì trong giấy khai sinh có ghi tên người ấy là ba tôi. Ba và mẹ tôi kết hôn nhưng không đăng ký, chỉ làm đám cưới ở địa phương và có con chung là tôi. Mẹ tôi đột ngột tai nạn qua đời, lo xong hậu sự ba tôi với nói với tôi rằng: “ Ba là chồng của mẹ con, tài sản bà để lại ba có quyền được hưởng, nếu không tin con có thể xem trong giấy khai sinh của con”.

Ba tôi, cũng không biết tôi có nên gọi là ba không bởi vì trong giấy khai sinh có ghi tên người ấy là ba tôi. Ba và mẹ tôi kết hôn nhưng không đăng ký, chỉ làm đám cưới ở địa phương và có con chung là tôi. Mẹ tôi đột ngột tai nạn qua đời, lo xong hậu sự ba tôi với nói với tôi rằng: “ Ba là chồng của mẹ con, tài sản bà để lại ba có quyền được hưởng, nếu không tin con có thể xem trong giấy khai sinh của con”. Tôi muốn hỏi rằng giấy khai sinh có phải là căn cứ để công nhận ba vs mẹ tôi có quan hệ vợ chồng và ba tôi có được hưởng di sản để lại của mẹ tôi không? Cảm ơn luật sư.

 

 Chung sống nhưng không kết hôn, có được thừa kế?

 

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Theo luật định rằng có tên trong giấy khai sinh không có nghĩa là có quan hệ vợ chồng. Theo quy định tại Điều 11 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì: Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện. Ngoài ra mọi nghi thức kết hôn không theo quy định tại Điều 14 của Luật này đều không có giá trị pháp lý. Việc cha bạn chỉ làm đám cưới ở địa phương không phải là căn cứ xác định hôn nhân.

Có thể suy ra rằng:

  • T1: Người “cha” chưa chắc là cha ruột của bạn, người đó cũng không được pháp luật thừa nhận là chồng của mẹ bạn.
  • T2: Việc mẹ bạn mất cha bạn sẽ không được pháp luật thừa nhận hàng thừa kế để nhận di sản. Câu nói :chồng của mẹ con, tài sản bà để lại ba có quyền được hưởng, nếu không tin con có thể xem trong giấy khai sinh của con” là câu nói không có giá trị.

Trong trường hợp bạn không đồng ý về việc thừa kế đó, bạn có quyền đưa gia tòa để giải quyết tranh chấp phát sinh. Tài sản có thể được chia đôi, cũng có thể chia theo tỷ lệ nhất định tùy vào việc 2 bên có đưa ra được căn cứ pháp luật về việc tạo lập khố tài sản đó không. Đây trở thành tranh chấp dân sự chứ không còn là tranh chấp chia tài sản trong hôn nhân.

Mong rằng lời tư vấn của chúng tôi đã thỏa mãn phần nào thắc mắc của bạn, nếu còn có những câu hỏi hay khúc mắc chưa được giải quyết, hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp một cách nhanh nhất.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An