Hỏi đáp về thừa kế 748 Lượt xem

Chồng mất, vợ có thể thay chồng hưởng di sản của bố mẹ để lại?

Gia đình chồng tôi sắp chia di sản do bố mẹ chồng tôi để lại, mẹ chồng tôi mất cách đây 23 năm, bố chồng tôi mất cách đây 4 tháng. Nhưng chồng tôi mới bị tai nạn cũng đã qua đời 1 năm nay. Xin hỏi, tôi có thể thay chồng tôi hưởng thừa kế do bố mẹ chồng tôi để lại hay không?

Chào các Luật sư. Gia đình chồng tôi sắp chia di sản do bố mẹ chồng tôi để lại, mẹ chồng tôi mất cách đây 23 năm, bố chồng tôi mất cách đây 4 tháng. Nhưng chồng tôi mới bị tai nạn cũng đã qua đời 1 năm nay rồi, nay chỉ còn có hai mẹ con tôi sống với nhau nhưng cuộc sống cũng khá giả gì, mong hưởng được phần di sản để trang trải cuộc sống hàng ngày. Xin hỏi, tôi có thể thay chồng tôi hưởng thừa kế do bố mẹ chồng tôi để lại hay không? Rất mong Luật sư Thái An giúp tôi giải đáp. Tôi xin cảm ơn.

 

Trả lời:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Thái An, chúng tôi xin trả lời chị như sau:

Chị không thể thay chồng chị hưởng thừa kế do bố chồng chị để lại. Căn cứ theo quy định tại Điều 677 Bộ luật Dân sự năm 2005 về thừa kế thế vị, con của người để lại di sản chết trước khi người để lại di sản chết thì cháu được hưởng phần thừa kế mà đáng nhẽ cha cháu được hưởng nếu còn sống. Tức là, con chị sẽ là người được hưởng phần di sản mà đáng nhẽ chồng chị được hưởng nếu còn sống. Và di sản mà cháu được thừa kế từ ông nội sẽ được coi là tài sản riêng của cháu.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 76 Luật Hôn nhân và gia đình thì:

Thứ nhất, nếu con chị đã đủ 15 tuổi trở lên thì cháu có quyền tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ mẹ quản lý.

Thứ hai, nếu cháu dưới 15 tuổi hoặc mất hành vi dân sự thì sẽ do chị quản lý và sẽ phải giao lại cho cháu khi cháu đủ 15 tuổi hoặc cháu khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ hoặc có thỏa thuận khác với con.

Thứ ba, chị có quyền định đoạt tài sản của con chị nhưng phải xuất phát từ lợi ích của cháu, nếu cháu đủ 9 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của cháu khi quyết định.

Hy vọng lời tư vấn pháp lý của chúng tôi đã giúp chị giải quyết được vấn đề. Chúc chị và gia đình hạnh phúc.

Nếu có vấn đề pháp lý cần giải đáp hãy liên hệ với chúng tôi để nhận được sự giúp đỡ từ những Luật sư tốt nhất.

Trân trọng.

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An