Hỏi đáp về ly hôn 822 Lượt xem

Chồng mất, vợ có được bán căn nhà chung?

Vợ chồng tôi cưới nhau được 7 năm, khoảng 1 năm đầu, chúng tôi thuê 1 căn nhà để ra ở riêng. Sau 1 thời gian làm việc và tích góp chúng tôi có mua được 1 căn nhà nhỏ. Sau đó chồng tôi không may bị tai nạn mất sớm, 2 mẹ con tôi vẫn ở tại căn nhà chung. Do hoàn cũng như 1 vài nguyên nhân, tôi định bán căn nhà chung đó đi nhưng tôi bị sự ngăn cản của bố mẹ bên chồng. Tôi muốn hỏi luật sư rằng tôi có quyền được bán căn nhà mà 2 vợ chồng đã dành dụm mua được không?

ban-nha-chung

 

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Đối với căn nhà, hiện tại hai vợ chồng bạn đang đứng tên, được mua bằng tiền riêng của mình nên được coi là tài sản chung của hai vợ chồng hình thành trong thời kỳ hôn nhân (Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành).

Chồng bạn mất và trong trường hợp không để lại di chúc thì phần của chồng bạn trong căn nhà đó sẽ được chia theo pháp luật (theo Điều 676 BLDS 2005 quy định về người thừa kế theo pháp luật) ở trường hợp chị, những người được trực tiếp chia phần thừa kế trong số tài sản của chồng chị đó là : Bạn, con đẻ của vợ chồng bạn, bố mẹ đẻ của chồng và có thể là bố mẹ nuôi, con nuôi nếu có. Mỗi người sẽ được 1 suất thừa kế với số phần bằng nhau. VÌ thế bố mẹ chồng bạn can ngăn là có cơ sở pháp lý bởi vì họ là 1 trong những người có quyền thừa kế căn nhà.

Tuy nhiên  Nếu bạn muốn bán căn nhà,Hoặc là bạn phải tiến hành mở thừa kế, sau đó bạn được bán phần căn nhà bạn và chồng đã mua ,Hoặc nếu được sự đồng ý của các đồng thừa kế, bạn có thể bán toàn bộ căn nhà và thanh toán lại phần của từng người.

Qua lời tư vấn của công ty, chúng tôi mong bạn đã tìm ra câu trả lời cho chính mình.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời : 04 35626898

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An